Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องทำงานปกติ พัดลมหมุนปกติ แต่ภาพไม่ขึ้นค๊าพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องทำงานปกติ พัดลมหมุนปกติ แต่ภาพไม่ขึ้นค๊าพ

เครื่องทำงานปกติ พัดลมหมุนปกติ แต่ภาพไม่ขึ้นค๊าพ
    อยากรู้ว่าเป็นเพราะอาราย ค๊าพพพ

E6300
    P5kpl / 1600
    Ram rox 1Gb 2 ตัว
    HD3650 pci-e
    HDD 1 ลูก
    PSU Raidmax 530 ss

อาการ คือเปิด เครื่อง พัดลม CPU หมุนปกติ ปกติทุกอย่าง แต่ภาพไม่ขึ้นค๊าพ

PSU ไม่พอเหรอค๊าพ
    M/B พึ่งซื้อใหม่มา
    VGA เอาไปเคลมให้ เค้าเทสส เค้าบอก ไม่เสีย
    HDD ตอนแรก เขย่าๆ แล้ว มันมีเสียงกุ๊กกิ้งๆ เอาไปเคลม รับตัวใหม่ มาแร้ว

เหลือ Ram กะ CPU แงๆ ไม่นะ อย่าให้เป็นแบบที่คิดเลยยย

อยากรู้อ่าค๊าพ เป็นที่ อาราย กานแน่

เคลีย bios แล้ว ก้อเหมือนเดิมอ่า ค๊าพ

ผมก็เคยเป็นนะแบบนี้อะ ผมก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร แต่ผมเปลี่ยนยกเครื่องเลย M/B Ram Cpu VGA HDD CASE DVD PSU

Comment

Originally posted by butter12 View Post
      ผมก็เคยเป็นนะแบบนี้อะ ผมก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร แต่ผมเปลี่ยนยกเครื่องเลย M/B Ram Cpu VGA HDD CASE DVD PSU
      เปลี่ยน ยก เครื่อง เลย เหรอ ค๊าพพพพ ไม่น้า

Comment

เสียบ speaker เเล้วตอนเปิดมันติ๊ดเปล่าครับ

Comment

ลองถอด HDD ดูว่าเปิดขึ้นหรือเปล่าครับ + ใส่แรมทีละแถว

Comment

เสียบ 8 พิน ยังอ่ะครับ เคยเป็นอยู่ครับ อาการนี้ เพราะลืมเสียบ 8 พิน

Comment

ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องครับ

Comment

ถอดแรม ออก แล้วเปิดเครื่อง ถ้ามันมีเสียงดังปิ๊ดดดดดด แปลว่าแรมไม่เสีย เสียบแรมเข้าคืน จากนั้น ถอดการ์ดจอ
                แล้วเปิดเครื่องแล้วฟังเสียงถ้าดังปิ๊ดดดดดดดด แปลว่าการ์ดจอไม่เสีย น่าจะหมดล่ะ พัดลม CPU หมุน CPU ไม่น่าจะ
                พัง ลองทำดูครับ

Comment

1. ลืมเสียบสายไฟเลี้ยง CPU

2. VGA อาจจะหลวม ลองขยับใหม่

3. ถอด RAM มาเสียบใหม่ อย่าลืมใช้ยางลบ ลบตรงทองเหลืองด้วย

Comment

เคยเป็นเหมือนกัน ถอดแรมออกมาปัดฝุ่นหน่อยก็โอเค อะอีกอย่างก็กาดจอไม่แน่นอย่างที่ข้างบนว่าอะคับ

Comment

Working...
                    X