overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: การเปิดคอมนานๆมีผลต่อ CPU.. มากน้อยเท่าไร

OverclockZone Member ugly349's Avatar

Default การเปิดคอมนานๆมีผลต่อ CPU.. มากน้อยเท่าไร

การที่เปิดคอม นานๆ

มีผลให้ CPUเสื่อมสภาพเร็วป่ะครับ คือผมชอบเปิดคอมนานๆ มาก รอบนี้ จะครบเดือนและ ครับยังไม่ปิดเลย ส่วนใหญ่ จะรี ซะมากกว่า ถ้าปิด ก็จะพักไม่นานมากอ่ะครับ

อยากถามว่า ถ้า ผม ซื้อคอมใหม่มา แล้ว ราคาคอมปาระมาณ 35000 + - 2000 ถ้า จะไช้ CPU ของ AMD Phenom9950BE ควรที่จะเปลี่ยนซิ้งใหม่ป่ะครับ หรือว่า ไม่เป็น ไร

กลัวCPU กับ การ์ดจอ พัง เพราะเครื่องเก่า ผมสเปก ต่ำเลยไม่แคร์เท่าไร แต่ จะซื้อใหม่ครั้งนี้ราคาข้อนข้างแพงเลย อยากเซฟๆ ไว้อ่ะครับ

แล้วถ้า จะ เปลี่ยนซิ้ง ควรเป็น ยี่ห้อง อะไร รุ่นไหนครับ แนะนำหน่อย

ชอบเปิดคอมแบบว่า เป็นอาทิตย์ - เดือนโดยไม่ปิดครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

อืม...ไม่รู้เหมือนกัน นะ
    แต่ไม่มีเวลาว่างปิดเครื่องเลย ^^

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ถ้าเปิดนานเปลี่ยนซิ้งไว้ก็ดีครับ 9950 ก็ร้อนพอตัว

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ขึ้นอยู่กับความร้อนสะสมครับ ถ้าออนแอร์บ้านๆ ระบายความร้อนไม่ดีก็มีเอวัง แต่ถ้าห้องแอร์ เปิดไปเลยครับ คอมพ์ห้องส่งวิทยุที่ผมไปช่วยงาน เค้าเปิด 24x365 ยังสบายแฮ

OverclockZone Member ugly349's Avatar

เปิดแอร์เฉพาะตอน นอนครับ ห้องผมก็ใหญ่นะ กลางวัน ถ้าไม่เปิดหน้าต่าง ห้อง อบ อย่างกับเต่า สุกอ่ะ คาดว่าความร้อนน่าจะมาจากคอม อะครับ

OverclockZone Member ti625's Avatar

สบายมากนานเท่าไหร่ก็ได้

OverclockZone Member 123123's Avatar
    ตอนนี้อยู่ลำลูกกาคลอง2

แล้วแต่ดวง

OverclockZone Member aonestudio's Avatar

confirm ครับ ว่าอย่าไปห่วง cpu มันเลย เครื่องเก่าผม celeron 533 เปิด 24*7 ปิด เดือนละ 1 วัน

ใช้มา 8 ปี แล้ว cpu ยังไม่พังซะที

ผมว่าไปห่วงพวกอุปกรณ์อย่างอื่นดีกว่านะพวก PSU กับ mainboard อ่ะ เหอๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ร้อนจนไหม้ ก็คงไม่เป็นไร อิอิ

แต่ psu น่าจะไปก่อน

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

ไม่รู้ดิ แต่ของผมฝุ่นเกาะซิงค์+พัดลมเยอะจัง

กลัวมันพัง จัง เครื่องกะว่าเครื่องใหม่ นี่จะ ไช้GTX285 กับ พาวเวอร์ซัพพาย ของ I-Cute 750w

ไม่รู้จะอยู่ได้นานเท่าไรเครื่องเก่าไช้ XFX6200 อึดสุดยอดครับ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ไม่พังง่ายๆ

ขอบคุณสำหรับทุก ความคิดเห็นนะครับ ขอปิดกระทู้เลยครับ ได้ตกๆไป อิอิ

OverclockZone Member merlix's Avatar

cpu มันเสียยากอยู่แล้วคับ น่าเป็นห่วงก้ psu มากกว่าคับ ใช้ psu ที่มีคุณภาพจ่ายไฟให้อุปกรณ์ต่างๆได้ดีเสถียร + เครื่องสำรองไฟ แล้วความร้อนอยู่ในเกน ปกติ ไม่ oc ก้เปิดได้ เปนปีหละคับโดยที่ไม่ต้องปิด

OverclockZone Member Salim123's Avatar

ในบรรดาอุปกรณ์คอม ผมว่า cpu ค่อนข้างเสียยากแล้วนะครับ เว้นแต่ว่ามันร้อนเกินหรือ psu มันห่วยเกิน

OverclockZone Member pann's Avatar

Quote Originally Posted by aonestudio View Post
    confirm ครับ ว่าอย่าไปห่วง cpu มันเลย เครื่องเก่าผม celeron 533 เปิด 24*7 ปิด เดือนละ 1 วัน

ใช้มา 8 ปี แล้ว cpu ยังไม่พังซะที

ผมว่าไปห่วงพวกอุปกรณ์อย่างอื่นดีกว่านะพวก PSU กับ mainboard อ่ะ เหอๆ
    Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ไม่ร้อนจนไหม้ ก็คงไม่เป็นไร อิอิ

แต่ psu น่าจะไปก่อน
    เห็นด้วยตามนี้ CPU อย่าไปห่วงเลยครับ PSU นี่ดิสำคัญกว่า

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ขึ้นอยู่กับความร้อนสะสมครับ ถ้าออนแอร์บ้านๆ ระบายความร้อนไม่ดีก็มีเอวัง แต่ถ้าห้องแอร์ เปิดไปเลยครับ คอมพ์ห้องส่งวิทยุที่ผมไปช่วยงาน เค้าเปิด 24x365- ยังสบายแฮ
    24/7 ชิดซ้ายตกขอบไปเลยนะเนี้ย อิอิ

Bookmarks

Bookmarks