Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเปิดคอมนานๆมีผลต่อ CPU.. มากน้อยเท่าไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเปิดคอมนานๆมีผลต่อ CPU.. มากน้อยเท่าไร

การที่เปิดคอม นานๆ

มีผลให้ CPUเสื่อมสภาพเร็วป่ะครับ คือผมชอบเปิดคอมนานๆ มาก รอบนี้ จะครบเดือนและ ครับยังไม่ปิดเลย ส่วนใหญ่ จะรี ซะมากกว่า ถ้าปิด ก็จะพักไม่นานมากอ่ะครับ

อยากถามว่า ถ้า ผม ซื้อคอมใหม่มา แล้ว ราคาคอมปาระมาณ 35000 + - 2000 ถ้า จะไช้ CPU ของ AMD Phenom9950BE ควรที่จะเปลี่ยนซิ้งใหม่ป่ะครับ หรือว่า ไม่เป็น ไร

กลัวCPU กับ การ์ดจอ พัง เพราะเครื่องเก่า ผมสเปก ต่ำเลยไม่แคร์เท่าไร แต่ จะซื้อใหม่ครั้งนี้ราคาข้อนข้างแพงเลย อยากเซฟๆ ไว้อ่ะครับ

แล้วถ้า จะ เปลี่ยนซิ้ง ควรเป็น ยี่ห้อง อะไร รุ่นไหนครับ แนะนำหน่อย

ชอบเปิดคอมแบบว่า เป็นอาทิตย์ - เดือนโดยไม่ปิดครับ

อืม...ไม่รู้เหมือนกัน นะ
    แต่ไม่มีเวลาว่างปิดเครื่องเลย ^^

Comment

ถ้าเปิดนานเปลี่ยนซิ้งไว้ก็ดีครับ 9950 ก็ร้อนพอตัว

Comment

ขึ้นอยู่กับความร้อนสะสมครับ ถ้าออนแอร์บ้านๆ ระบายความร้อนไม่ดีก็มีเอวัง แต่ถ้าห้องแอร์ เปิดไปเลยครับ คอมพ์ห้องส่งวิทยุที่ผมไปช่วยงาน เค้าเปิด 24x365 ยังสบายแฮ

Comment

เปิดแอร์เฉพาะตอน นอนครับ ห้องผมก็ใหญ่นะ กลางวัน ถ้าไม่เปิดหน้าต่าง ห้อง อบ อย่างกับเต่า สุกอ่ะ คาดว่าความร้อนน่าจะมาจากคอม อะครับ

Comment

สบายมากนานเท่าไหร่ก็ได้

Comment

แล้วแต่ดวง

Comment

confirm ครับ ว่าอย่าไปห่วง cpu มันเลย เครื่องเก่าผม celeron 533 เปิด 24*7 ปิด เดือนละ 1 วัน

ใช้มา 8 ปี แล้ว cpu ยังไม่พังซะที

ผมว่าไปห่วงพวกอุปกรณ์อย่างอื่นดีกว่านะพวก PSU กับ mainboard อ่ะ เหอๆ

Comment

ไม่ร้อนจนไหม้ ก็คงไม่เป็นไร อิอิ

แต่ psu น่าจะไปก่อน

Comment

ไม่รู้ดิ แต่ของผมฝุ่นเกาะซิงค์+พัดลมเยอะจัง

Comment

กลัวมันพัง จัง เครื่องกะว่าเครื่องใหม่ นี่จะ ไช้GTX285 กับ พาวเวอร์ซัพพาย ของ I-Cute 750w

ไม่รู้จะอยู่ได้นานเท่าไรเครื่องเก่าไช้ XFX6200 อึดสุดยอดครับ

Comment

ไม่พังง่ายๆ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุก ความคิดเห็นนะครับ ขอปิดกระทู้เลยครับ ได้ตกๆไป อิอิ

Comment

cpu มันเสียยากอยู่แล้วคับ น่าเป็นห่วงก้ psu มากกว่าคับ ใช้ psu ที่มีคุณภาพจ่ายไฟให้อุปกรณ์ต่างๆได้ดีเสถียร + เครื่องสำรองไฟ แล้วความร้อนอยู่ในเกน ปกติ ไม่ oc ก้เปิดได้ เปนปีหละคับโดยที่ไม่ต้องปิด

Comment

ในบรรดาอุปกรณ์คอม ผมว่า cpu ค่อนข้างเสียยากแล้วนะครับ เว้นแต่ว่ามันร้อนเกินหรือ psu มันห่วยเกิน

Comment

Working...
                              X