Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัวตึ่บ กับ ATI HDMI ทำไมมันไม่เจอ LCD TV อ่าครับพี่น้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวตึ่บ กับ ATI HDMI ทำไมมันไม่เจอ LCD TV อ่าครับพี่น้อง

รบกวนขอคำแนะนำด้วยฮะพี่น้อง ปวดหัวกับมันมาหลายวันแล้ว

ผมใช้ Gigabyte HD4670 ที่มี native HDMI หน่ะฮะ ส่วน LCD TV ใช้ของ

panasonic 32 นิ้ว tx-32le8t มีช่อง hdmi 2 ช่อง

สาย hdmi ผมใช้สายถูกๆ 300 บาท

- ตอนแรกผมใช้ 9600gt ต่อ component ก็ได้ปกติกับ tv ตัวนี้นะฮะ แต่ต่อ hdmi โดยใช้ port แปลง มันก็ detect LCD TV เจอนะฮะ แต่ภาพดันมืดกว่าปกติ เมื่อเทียบกับ component

- ผมเลยไปสอย HD4670 ที่มี native HDMI เลย CCC มันดัน detect lcdtv ผมไม่เจอเลยอ่ะครับ

ใช้ driver ใหม่สุด เทียบกับ ตัว CD ที่ให้มาก็ไม่ช่วงอะไรอ่ะครับ เปลี่ยน windows ทั้ง xp , vista ก็ไม่เกี่ยว

เรื่องสายผมว่าไม่น่าจะใช่เพราะเคยใช้แล้วกับ 9600gt ก็ต่อได้อ่ะครับ

อยากถามว่าในห้องนี้มีใครใช้ hd4670 แล้วต่อ hdmi ได้บ้างไหมอ่ะครับ มันเป็นที่ VGA

หรือจริงๆแล้วมันไม่เข้ากับ TV ที่บ้านผม T_T จนปัญญาแล้วอ่ะครับ มีที่ใดที่ผมสามารถไปเทสได้บ้างไหมคร๊าบบ แนะนำด้วยฮะ

ผมมาเล่น ATI เพราะคิดว่าภาพดูหนังน่าจะสวยกว่า แต่ดัน detect ไม่เจอนี่ผมจบเลยอ่ะครับ

รบกวนด้วยฮะพี่น้อง
    Last edited by Nosferatu; 31 Jan 2009, 19:07:31.

อยู่แถวไหนละครับ

Comment

แอบดันหน่อยฮะพี่น้อง ยังไม่ได้เลยอ่ะครับ

Comment

ใช้แต่ 3870 เสียบเจอเลย กับ Sunyo 32 นิ้ว

Comment

T_T หรือว่าผมต้องลองแบบไม่ใช่ native hdmi แล้วววมันจะมีทำไมเนี่ยยยย :P

Comment

ท่านไปตั้งค่าที่ LCD ด้วยสิครับ ตรง input source

ผมใช้ HIS 4670 + LCD samsung 40" เวลาจะใช้ต้องไปเซ็น input source ตลอด ใช้สาย 1 m. แค่ 199 เอง

Comment

คือจอมันไม่มีให้ปรับอ่ะครับใช้ LCD TV ผมก็เลือกไปช่อง HDMI ทั้ง 2 ช่อง

ปรากฏว่าเครื่องผมไม่เจอ จอเพิ่มเติมหน่ะฮะ

วันนี้ได้ลองเปลี่ยนเอา com อีกเครื่องมาใส่ 4670 เข้าไปมันก็ detect ไม่เจอเหมือนเดิม

มี 3 อย่างที่ผมคิดไว้

1. 4670 ผม port hdmi เสีย ซึ่งไม่น่าจะใช่ เพราะport อื่นก็ปกติดีหมด แต่ไม่ชัวร เพราะผมยังไม่เคยนำไปลองกับ LCD TV เครื่องอื่น แต่ถึงลองกับเครื่องอื่นได้ ผมก็ใช้กับ LCD TV ผมไม่ได้อยู่ดี T_T

2. สาย HDMI อย่างที่โพสไปแล้วว่าเคยใช้กับตัวเก่าได้

3. ไม่มีอะไรเสีย แต่มันไม่เจอกันเอง ถือเป็นคราวซวยของผมจิงๆ

เริ่มอยากขาย hd4670 แล้วฮะพี่น้องง

ผมไปเล่น VGA รุ่นไหนดีอ่ะฮะ เอาที่ไม่ต้องต่อไฟ แล้วมี HDMI ด้วยอ่ะครับ (แบบต่อแค่ 1 slot อ่ะคับ)

จริงๆแล้ว 4670 มันเหมาะกับความต้องการผมหมดแหล่ะฮะ ดูหนังได้ เล่นเกมได้บ้าง ไม่กินไฟ แต่ดันต่อกับ TV ผมไม่ติดอ่ะจิ

Comment

ท่านลองไปปรับ ใน CCC หรือยังครับ ตรง Display manager ลองไป detect ดูก่อน

ตรง Display option ก็ ติ๊ก Force ทั้ง 2 ช่อง

ลองดูครับ

Comment

EAH3870 กับ JVC-37FX77 ใช้งานได้ปรกติครับ ของผมเป็น DVI TO HDMI (ต้องใช้หัวเเปลงก่อน)
                  เซ็ท 1280*720 (720P) ภาพคมชัด สีสันสดใสไม่มึดครับ
                  ลองหาตละกูล HD3XXX มาเล่นดูก็ไค้รับ

Comment

Working...
                  X