Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะแชร์เน็ตโดยใช้การ์ดแลน 2 ใบด้วยความเร็ว 1 Gbps ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะแชร์เน็ตโดยใช้การ์ดแลน 2 ใบด้วยความเร็ว 1 Gbps ได้ไหมครับ

คือถ้าผมเครื่องแม่ใช้ Gigabit Lan ต่อผ่านสายแลนครอส ไปยังเครื่องลูกที่มี Gigabit lan

จะสามารถเชื่อมต่อกันด้วยความเร็ว 1 Gbps มั้ยครับ

เนื่องจากปัจจุบัน เชื่อมต่อด้วยความเร็ว 100 mbps เวลาย้ายข้อมูลระหว่าง HDD 2 เครื่อง

จะเกิดคอขวดที่สายแลนทำให้ค่อนข้างช้าอะครับ

อยากทราบว่าการต่อ โดยใช้การ์ดแลน Gigabit 2ใบผ่านสายแลนครอสสามารถทำความเร็วการเชื่อมต่อ

1 Gbps ได้หรือไม่ครับ

ได้ครับ แต่สายต้องใช้ CAT 5e นะครับ ที่องค์กรผมใช้อยู่ไม่มีปัญหากับสายแบบนี้ที่ USER 500 คน

แต่ถ้าข้อมูลมีขนาดใหญ่มากใช้เวลา copy ระหว่างโหนดนาน อาจจะมีปัญหาว่ามัน Hang ได้เพราะ process ไม่ทันนะครับ

ลุยโลด

Comment

สรุปว่าสายแลนครอสบ้านๆ ทำได้ไม่ถึง 1 Gbps ใช่ไหมครับ

Comment

ถึงสิ

Comment

Originally posted by Biz4rd View Post
          สรุปว่าสายแลนครอสบ้านๆ ทำได้ไม่ถึง 1 Gbps ใช่ไหมครับ
          Originally posted by X1950Pro View Post
          ถึงสิ
          ตามนั้นครับ
          ถ้าไม่ยาวเกินมันถึงอยู่แล้ว
          แต่ดูตรง local area มันเห็นแค่ 100

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ทำได้ครับ

ใช้ cat5e ไม่ยาวมาก หรือ cat6 เลย ครับ

Comment

พอประมาณได้มั้ยครับว่า ถ้าใช้ cat5e ยาวไม่ควรเกินเท่าไหร่ ถึงจะวิ่ง 1gbps

Comment

ได้ครับ สายบ้านๆก็ได้
                  ผมใช้อยุ่ครับ 10เมตร

แต่ผมใช้แค่โอนไฟล์น่ะครับ เพราะ เราเตอร์ linksys มันได้แค่100Mbps
                  จะ1Gbps ต้องเอาสายมาเสียบคอมกันตรงๆ(ผมใช้สายตรง แต่เครื่องมันauto ได้)

Comment

Working...
                  X