Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า HDหนึ่งลูกทำ primary partition ได้สูงสุดเท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า HDหนึ่งลูกทำ primary partition ได้สูงสุดเท่าไรครับ

คืออยากรู้อ่ะครับ ตอนนี้ผมทำได้แค่สาม primary partition มันก็ไม่ให้ผมทำแล้วผมใช้ acronisk
    disk director (พิมพ์ถูกไหมนี่) ตอนนี้ผมลง mac+window7+xp
    ตอนนี้ xp ผมมันบูตไม่ได้สงสัยต้องลง vista เข้าไปช่วยบูตอีกตัวนึง(7+xp+vistaใช้ได้ครับ)

ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะ 4 นะครับ รอข้างล่างมายืนยันอีกที

Comment

ที่ xp มัน boot ไม่ได้
      ไม่ใช่เพราะ window7 มันไปทับไฟล์ boot.ini ของ xp หรือครับ?
      เหมือนกรณีที่ลง vista กับ xp คู่กัน เราต้องหาตัว loader มาลงให้มันใหม่

Comment

ได้มากสุด 4 ครับ confirm

Comment

ตามทฤษฎี 4 แต่ผมทำได้แค่ 3 เหมือนกันง่ะ

ถ้าคุณลงแบบแยกกัน เวลาจะใช้ตัวไหนก็ Set Active ตัวนั้น แต่ละ Windows ก็ไม่เกี่ยวข้องกันอบู่แล้วงับ

Comment

มันนับ extended partition เป็น primary partition นึงไว้เป็น logical drive ก็เลยสร้าง primary partition ได้แค่ 3 partition

Comment

อืม

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

Working...
                X