Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้างบ่อย ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมค้างบ่อย ๆ

ประกอบคอมใหม่มาได้ประมาณ 2 เดือน
    Q6600(ไม่ได้ Overclock)
    Heatsink Coolermaster V8
    Drive Pioneer 2ตัว เป็น IDE กับ Sata อย่างล่ะตัว)
    Gigabyte EP45-UD3R
    Geil Ultra DDR2 800 Dual Channel
    Asus 3870 Magic
    Harddisk Seagate 500GB X 3(ของเก่าบ้างใหม่บ้างปนกันแต่เช็คแล้วไม่มีแบดทั้ง 3 ลูก)
    Power Coolermaster Real Powers 550W
    สแกนไวรัสแล้วไม่มี(ใช้ Bitdefender Thai)
    คอมเครื่องนี้โดยมากเปิดทิ้งไว้ตลอด(โหลดบิท)ธรรมดามันไม่ค้าง แต่ถ้าหลังจากเขียนแผ่นแล้วมีปัญหาค้างบ่อยมาก ๆ เช่นเขียนแผ่นได้สัก 3-4 แผ่น(ใช้ imageBurn เขียน) แล้วลงเกมเช่น Dynasty Warrior6 ลงยังไม่ทันเสร็จก็ค้างต้องกดReset มันก็บูตได้ปรกติ ลองลงใหม่เกมเดิมก็ไม่ค้างแล้ว แต่สังเกตว่าหลังจากเขียนแผ่นสัก 3-4 แผ่นแล้วไม่เปิดใช้โปรแกรมอื่นมันก็ค้าง
    ลองลง Windows ใหม่สารพัด Version แล้ว มันก็มีอาการคล้าย ๆ
    ถามเพื่อน ๆนี้หน่อยว่าเคยเจอเคสอย่างนี้หรือเปล่า แล้วถ้ามันเสียน่าจะเป็นอะไรที่เสียจะได้ลองไล่ดูอีกครั้ง

ลองใช้ Hardisk แค่ตัวเดียวดูดิคับ เอาตัวใหม่สุดนะ แล้วลองใช้งานเหมือนปกติที่เคยใช้อยู่อ่ะคับ ลองดู
    ^_^"

Comment

ลืมบอก...เอาตัวเดียวที่เลือกมาลง WIN ใหม่ได้ยิ่งดีครับ

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองถอดออกดู
        แต่ผมก็ใช้็Harddisk ตัวใหม่สุดเป็นตัวลง Windows น่ะครับ

Comment

บังเอิญ ผมมีเพื่อนเป็นแบบของคุณคับ เขาต่อHARDISK 2ตัว มีตัวเก่ากับใหม่ ต่างรุ่นต่างยี่ฮ้อ
          ทำทุกอย่างเหมือนกัน หาสาเหตุไม่เจอ สุดท้าย ลองใช้แค่ตัวเดียว ปัญหาที่เป็นมันหายไปเลย
          อาจเป็นพวกเฟริมแวร์ก็ได้มั้งคับ (เดาๆเอา)

Comment

ลองเปลี่ยนโปรแกรมไรท์แผ่นดูครับ

พวก Nero อะไรพวกนี้

Comment

ผมใช้ Imgburn ไรท์แผ่น
              มันเป็นเพราะโปรแกรมตัวนี้หรือเปล่า

Comment

เข้ามาหาความรู้ อิอิอิอิ

Comment

ต้องเอาq6600มาแลกกับ q8200ผมหายค้างเลย

Comment

ผ่านมาขายของอิอิ

Comment

Working...
                    X