Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wireless Lan

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wireless Lan

อยากถามว่า จะขอติดตั้ง เน็ตของ TT&T เป็นแบบ ครับ แต่ที่บ้านเป็น2หลัง ต้ิิองติดตั้งโทรศัพพ์และเสียบตัวโมเด็มrouterที่หลังแรก แต่บ้านหลังแรกไม่มีคอมฯ ผมอยู่บ้านหลังที่ 2 (ผมใช้โน๊ตบุ๊ค) 2บ้านมีคอมฯเครื่องเดียวคือของผม อยากถามว่า

1. ใช้เป็นwireless ได้ใช่ไหมครับแล้วความเร็วจะเท่าเดิมกับที่ขอใช้หรือป่าว
    (ระยะ******ง2บ้านประมาณไม่เกิน30เมตร)
    2. แล้ว ผมสามารถตั้งค่าการใช้งานครั้งแรก ผ่านWireless ได้ไหม
    3. ถ้าไม่ได้ ต้องตั้งค่าผ่านสาย Lan ใช่ไหมครับ
    4. router ไม่จำเป็นตั้งเชื่อมต่อสายlan กับคอมฯใช่ไหมครับในระหว่างที่ผมใช้ งานผ่านโน๊ตบุ๊คผม

ปัญหาของท่านคือ ติด net บ้านหลังที่ 1 แต่จะนำไปใช้กับหลังที่ 2 ทำได้ครับแต่ขึ้นกับหลายปัจจัย

ตอบ

1. ใช้ได้ ครับ ถ้าหลังที่ 2 มีสัญญาณ ความเร็ว ของ wireless ขึ้นอยู่กับความแข้มของสัญญาณ wireless ในขณะนั้น (แปรเปลี่ยนตาม สิ่งกีดขวาง และอื่นๆ) และได้ตามความเร็ว net ที่ท่านขอ

2. ทำได้แต่ไม่ควร ครับ เพราะอาจจะต้องมีการ restart router หลายรอบ รวมถึงการ setting security และ อื่นๆของ function wireless

3. ควรจะทำผ่านสาย lan ก่อนครับ

4. เชื่อมหรือไม่เชื่อมก็ได้ครับผม

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ลากสายมาดีกว่าไหมครับ เร็วกว่าแน่

บางทีเพื่อนบ้านมาแอบใช้ของเราด้วย 30 เมตร ค่าสาย+หัว ไม่เกิน 500 หรอกครับ

ปล.ถ้าคุณไม่มี wireless อยู่แล้วนะครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ แต่บ้านหลังที่ผมอยู่ไม่อยากมีรอยเจาะ เพราะไม่ใช่บ้านผมน่ะครับ

อย่างนี้พอจะป้องกัน การลักลอบใช้ได้ไหมครับแบบว่าใส่รหัส หรือระบุชื่อเครื่องที่อนุญาติให้ใช้สัญญาณWireless ครับ

Comment

ตั้งค่าความปลอดภัยแบบ wep wpa wpa2

ลองหาอ่านดูครับ

Comment

setting security
            1.WPA2
            2.MAC Filtering

Comment

Working...
            X