Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทำความสะอาดจอ LCD แบบจอด้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทำความสะอาดจอ LCD แบบจอด้าน

ผมใช้ LCD Samsung 943BWX หงะครับ
    จอมันเป็นแบบจอด้าน มีพวกรอยเต็มหน้าจอไปหมดเลยอะ
    คนที่ใช้จอลักษณะนี้ใช้น้ำยาอะไรทำความสะอาดกันอะครับ
    สามารถใช้แบบเดียวกับที่ทำความสะอาดจอกระจกได้หรือเปล่าอะ

ผมใช้ผ้าที่เช็ดแว่นตาครับ....และนํ้าเปล่า ผืนแรกชุบนํ้าผิดให้หมาดๆๆแล้วเช็ด ตามด้วยอีก1ผืนผ้าแห้ง...สะอาดดีครับประหยัดด้วย

Comment

ผมใช้น้ำยาฉีดจอ ที่มีขายทั่วไปครับ it city ก็มี กับ ผ้าก็ผ้าขามนิ่มๆธรรมดา

Comment

สรุปก็ืคือใช้วิธีทำความสะอาดแบบเดียวกันกับจอกระจกได้ชะมะคับ ตอนแรกกลัวด้วยความที่มันเป็นจอแบบด้าน

Comment

ผ้าต้องนิ่มจริงครับ และอย่าขัดแรง มันเป็นรอยข่วนง่าย น้ำยานี่ไม่ใช่น้ำยาฉีดกระจกสีฟ้าๆนะ

เป็นน้ำยาฉีดจอ LCD เฉพาะนะ ขวด 140 มีผ้ามาด้วย

ปล. อย่าถูแรง ค่อยๆลูบ

Comment

Originally posted by reconnang View Post
            ผมใช้ผ้าที่เช็ดแว่นตาครับ....และนํ้าเปล่า ผืนแรกชุบนํ้าผิดให้หมาดๆๆแล้วเช็ด ตามด้วยอีก1ผืนผ้าแห้ง...สะอาดดีครับประหยัดด้วย
            ปลอดภัย ประหยัดและสุดๆ
            อ้อถ้าคราบลบยาก ใช้น้ำอุ่นๆครับช่วยได้ดี

พวกน้ำยาเคมี บางทีทำให้จอเป็นรอยฝ้าได้นะครับ
            (อาจทำให้น้ำตาตกได้)
            Last edited by deedee; 1 Feb 2009, 17:09:08.

Comment

งั้น ถ้าเกิดขาย จอนี้ ไม่เช็ด ให้ คนซื้อไปเช็ดเองดีก่า กลัวเป็นรอย เป็นคราบ เด๋ว ราคาตก *.*

Comment

ผมเจอขนตาเข้าไปอยู่ในจออ่ะ เศร้ามากเลย T^T

Comment

ผมใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ชุบนํ้าหมาดๆแล้วเช็ด

Comment

แนะนำน้ำยานี่เลย Monitor SCREEN Clean เชดหน้าจอโดยเฉพาะ 85 บาทแถมผ้า ฉีดหน้าจอ ใช้ผ้าธรรมดาหรือที่แถมมากับน้ำยาก็ได้ ออกแรงนิดหน่อย รับรองหน้าจอจะกลับไปใหม่ เหมือนมือ 1 เลย หุหุ

Comment

ผมใช้ผ้าที่เขาแถมมากับจอครับ ผมก็ใช้จอรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ผมกลัวก็เพราะด้วยความที่มันไม่ใช่จอกระจกน่ะ กลัวว่าถ้าเช็ดไม่ดีจะเป็นรอยเอา

Comment

ผมใช้แว๊กอะ -*-

Comment

อย่าประหยัดด้วยการใช้เอทิลแอลกอฮอล์เช็ดละกันครับ งานนี้ถึงจอจะสะอาดปราศจากคราบหมึก คราบไขมันจริงแต่ใช้บ่อยๆเจ้าแผ่นฟิล์มที่คลุมจอ LCD มีโอกาสเหลืองด้วย ถ้าเหลืองแล้วไปขอเคลมศูนย์ไม่ยอมให้เคลมแน่นอนครับ

Comment

ใช้จอรุ่นเดียวกันเลย มีปัญหาปรับ ภาพ 1440*900 ไม่ได้มั้งรึปล่าวครับ ของผมปรับไม่ได้เซงๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X