Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dual Gigabit LAN 2 port สอบถามหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dual Gigabit LAN 2 port สอบถามหน่อยคับ

คือเมนบอร์ดมันมีDual Gigabit LAN 2 port ผมค้นหาข้อมูลในห้องนี้แร้วแต่ไม่เข้าใจเลยว่ามันคืออะไร ใช้ทำอะไร ส่วนใหญ่ผมอ่านสเปคเมนบอร์ดก้อไม่ได้สนใจตรงนี้เลยไปดูอย่างอื่นซะก่อน ผมขอสอบถาม 2 ข้อพอเนอะ

- Dual Gigabit LAN คืออะไรหรอคับ

- แร้วมันมีตั้ง 2 port ถ้าตามความเข้าใจของผมคือ ใช้ต่อเน็ตทั้งสองหรือหนึ่งพอร์ตก้อได้ แต่ถ้าผมจะต่อเน็ตหนึ่งพอร์ต แร้วอีกพอร์ตใช้แลนกะอีกเครื่องจะได้มั๊ยคับ แล้วถ้าแลนได้ทั้งสองเครื่องก้อใช้เน็ทได้พร้อมกันช่ายม่ะคับ

รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุนมากคับผม [กะทำไงได้มันอ่านแร้วไม่เข้าใจT T ]
    Last edited by momoari; 1 Feb 2009, 17:46:48.

ดันนิสนุงเพื่อความรู้

Comment

อะช่วยดันอยากทราบเหมือนกัน

Comment

ใช้คู่กันครับ
        ตัวนึงรับ อีกส่ง เร็วโครต
        หรือเอามาทำ server ก็ได้

หรือแชร์เนตไปให้อีกเครื่อง

Comment

ขอบคุนคุนtomodify คับ มีท่านใดเพิ่มเติมให้รายละเอียดมากกว่านี้มั๊ยคับดันนิสนุงเพื่อความรู้ยิ่งขึ้น

Comment

ประตูบ้าน มี 2 ช่อง เลือกออกได้แค่ช่องเดียว ออกพร้อมกัน 2 ช่องไม่ได้ครับ

windows มี defualt gateway แค่1 จะเข้าออกแค่ 1 ช่องทาง เท่านั้นในเวลาเดียวกัน มี 2 ช่อง ถ้าช่องแรกออกไม่ได้ ก็จะออกช่อง 2

ถ้างง ให้นึกถึง notebook มีทั้ง lan มีทั้ง wireless เวลาเล่นเน็ต จะเลือกแค่ช่องทางใดช่องทางหนึ่งเท่านั้น ในขณะนั้นๆ

Comment

ต้องอ่านคู่มือ mainboard ท่านเป็นหลัก หรือลองบอก รุ่น mainboard มาครับ

ส่วนใหญ่จะเป็น card 1 interface ครับไว้ใช้ function สำหรับ กรณีเอาไปเป็น server เพื่อ การเพิ่มความเร็วในการ upload หรือแชร์ file ครับ (ใช้ควบคู่กับ software จัดการ ภายในแผ่น)

1 ออก 2 ประมาณนั้นครับ

ไม่ใช่ card lan 2 ใบนะครับ

พบบ่อยในกรณี server แท้ ครับ - -
              Last edited by aumsza; 2 Feb 2009, 06:31:45.

Comment

Originally posted by aumsza View Post
                ต้องอ่านคู่มือ mainboard ท่านเป็นหลัก หรือลองบอก รุ่น mainboard มาครับ

ส่วนใหญ่จะเป็น card 1 interface ครับไว้ใช้ function สำหรับ กรณีเอาไปเป็น server เพื่อ การเพิ่มความเร็วในการ upload หรือแชร์ file ครับ (ใช้ควบคู่กับ software จัดการ ภายในแผ่น)

1 ออก 2 ประมาณนั้นครับ

ไม่ใช่ card lan 2 ใบนะครับ

พบบ่อยในกรณี server แท้ ครับ - -
                เมนบอร์ด P6T Deluxe คับผม

Comment

ทำ Link aggregation ดิ

Comment

Originally posted by windmill View Post
                    ทำ Link aggregation ดิ
                    โอ๊แม่เจ้าขอบคุนมากคับสำหรับคำตอบ แต่ผมไม่รู้จัก เด๋วจะลองหาอ่านดูนะคับ หรือถ้าท่านจะอนุเคราะห์ก้อช่วยอธิบายนิสนุงนะคับ ขอบคุนคับ

Comment

ลืมถามไปอย่าง เมนบอร์ดรองรับ IEEE 802.3ad หรือเปล่า ถ้าไม่รองรับก็ทำ Link aggregation ไม่ได้
                      Last edited by windmill; 2 Feb 2009, 23:32:58. Reason: แก้คำถาม

Comment

ได้ครับ

สามารถ แชร์เน็ตไปให้อีกเครื่องก็ได้

แลนแบบนี้ มี 2-3 แบบ
                        ชิพตัวเดียว แต่มี2พอร์ท
                        ชิพแลน1ตัว ของชิพเซท อีกตัว
                        ชิพแลน 2 ตัวเลย

ทำงานแยกกันอิสระครับ แต่บางที่อ่านๆคู่มือ หลายๆยี่ห้อ มันสามารถ เอามาต่อเพิ่มความเร็ว เป็น 2Gbps ได้ด้วย (4GBps full duplex)

Comment

ใช้ได้หลายกรณีงับ แล้วแต่จะเลือกใช้

ถ้าเอามาทำ PC ทั่วไป Window บ้านๆ ก็ เลือกใช้ได้ทีละ port งับ หรือ ทั้ง 2 port พร้อมกันก็ได้แต่ต้องเป็น คนละวง และมี gateway (ออกnet) แค่ 1 งับ อีก 1 แล้วแต่สะดวกอาจไว้ share net ต่อให้อีกวง

ถ้าเอาลง Linux หรือระบบ บางตัว จะทำให้สามารถใช้ 2 สายพร้อมกันได้งับ (Load balance) คือมี ท่อ Network 2 เท่านั้นละงับ (แต่ยังไงๆ ก็ 1 connection ใช้ได้แค่ 1 ท่อ)

ps ขึ้นอยู่กับ mainboard ตาม rep บนๆ กล่าวมาด้วยนะงับ

Comment

ขอบคุนมากคร๊าบ แหม่น่าเปนอาจารสอนที่มหาลัยเลยเม้นกันแบบนี้ ละเอียดยิบดีจิงๆ

Comment

ขอ อนุญาติ ขุดนะครับ คือ เครื่อง Server ของผมมี 2 Port lan คือ ตอนนี้มันเสีย ไป 1 Port อะครับ ผมจะซื้้อ ตัวแปลงที่เป็น Ubs-port lan มาแทนจะได้ไหม เป็นร้านเกมอะครับ ช่วยที

Comment

Working...
                              X