Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคยเป็นไหม ICH8R ใช้ HDD เกิน 2 ลูกไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาดันให้ขึ้นๆๆๆค่า
    ปูเป้จัดโปร ems ฟรี3ชิ้น มีของใหม่กิ๊กถูกมากๆเริ่มที่69 บาทจ้าแวะมาดูน้า

Comment

บอร์ดพัง ลองอัพไบออสดู

Comment

ใส่ได้นะครับ ผมใส่อยู่

Comment

ทำไมหลายๆท่านพูดเหมือนกับจะว่าเขาด้วยครับ
          กระทู้เขาตั้งก็ไม่ได้เกรียนตรงไหนซักหน่อย
          บางทีคนเราก็มึนกันได้คอมมันยังแฮงได้เลย
          ช่วยๆกันตอบอย่างหลายๆท่านมาช่วยกันแสดงความคิดเห็นดีกว่ามั้ยครับ
          สังคมมันจะได้เย็นๆขึ้น

Comment

GA 965P DS4
            เคยใส่ SATA2 3 ลูก IDE 1 ลูก
            ปกติครับ

ว่างๆมาลองได้ ให้ 6 ลูกเลย ถ้า power ไม่ดูมๆ

Comment

เสริม..
              JMICRON ของดีครับ

Comment

แต่ก่อนผมก็ต่อ HDD ลูกละ 160GB สองตัว ถ้ามีอะไรได้จัมพ์บ้าง ก็ยัดใส่เพิ่ม เป็นสาม สี่ ก็ว่าไป

คนทำอาจเหนื่อยเกินไปมั้งครับออกไปดูสาวๆหน้าบ้างบ้างกลับมาอาจทำได้นะครับ

Comment

พูดเล่นๆ อ่านๆดูน่าจะลืมอะไรไปอย่างนะครับ
                  พาติชั่นนะครับ ถ้าเราสร้างเป็นแบบไพมารี่ทั้งหมด มันจะได้แค่ 4 พาติชั่นหรือปล่าวไม่แน่ใจ
                  แต่ถ้าเป็นโลตอคอล(หรืออาไรชักอย่างอ่านไม่ออกจะได้ C-Zทีเดียวเชียว)

Comment

JMICRON / RIAD0 เทส HD Tune ดู กร๊าฟ กระตุกเป็นแผ่นดินไหวเลย 55555

ไม่รู้จะใส่มาทำมัย

Comment

คงจะเป็น hardware ตัวไหนที่ไม่ตรงตามค่ามาตรฐานของมันแล้วหล่ะครับ
                      ของผมปกติ3ลูก ถอดเข้าถอดออกเอาใส่เข้ามา backup ก็ยังได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ผมแนะนำว่า ให้ค่อยๆเทสครับ ค่อยๆลองถอดออกทีละชิ้น หรือใส่เข้าไปทีละชิ้นครับ
                        จะได้รู้ปัญหาที่แน่นอน การที่เราจะไล่ระบบพร้อมๆกันว่าเกิดจากจุดไหนทันทีมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ
                        ให้ดี ลองเคลียBIOS แล้วก็แฟลชไบออสใหม่ซักที แล้วค่อยๆลองเสียบทีละชิ้นครับ
                        ต่อเยอะไปจะทำให้เราไล่ปัญหาเจอยากมากครับ
                        บางทีเส้นผมบังภูเขาจุดเล็กๆอาจทำให้ไล่ลำบากได้เพราะอุปกรณ์เยอะไป

Comment

ผมไม่เคยมีเลยไม่รู้

Comment

Originally posted by dy009 View Post
                            กำ ใช้ Enermax 465 ไฟไม่พอซะงั้น

แค่ 8800GT ก็รับปรทานไฟไปเยอะแล้วท่าน ลองเอาการ์ดจอกินไฟต่ำๆเช่4670ใส่ดูจะช่วยได้ครับ

Comment

อยากรู้ลองเอา 250 GB ออกหนึ่งลูกดิ่ครับ ให้เหลือตัว 250 กับ 80 GB ดู ท่าเช็คความเร็วแล้ววิ่งปกติ ก็ฟันธงไปเลยว่า PSU ไม่พอครับ

Comment

ถ้าใช้ HD SEAGATE อย่าลืมตรวจเช็คที่ก้น hd ทุกครั้งว่ามี ของแถมเป็น จัมเปอร์ล๊อค
                                ความเร็วสีเทาทำให้ hd ทำงานเป็น SATA 1 แถมมาให้ด้วยหรือเปล่ามีมีให้รีบถอดออกให้หมดเลยครับ

ในเรื่องพอร์ท SATA 2 ของ Jmicron มันจะเป็น master 1 พอร์ท slave 1 พอร์ท
                                ถ้าช่องนึงเป็น SATA 1 อีกช่องเป็น SATA 2 เวลาทำงานจริงๆจะอืดมากๆครับ เปิด อะไรช้าค้างไปหมด
                                เพราะในระหว่างการทำงานต้องมีการ สลับโหมดการทำงานตลอดเวลาครับแบนวิดที่ทดสอบจะแกว่งเป็นเจ้าเข้าเลยละครับ

และ ICH8R + 965 ตัวพอร์ทมันจะจับคู่กันมาถ้าเอา hd sata 1 ไปเสียบจับคู่กับ SATA 2 hd จะหายไป 1 ลูก ผลูบๆโผล่ๆนะครับ ลองไปเช็คดูเรื่องนี้ด้วยก็ดีครับ ผมเผลอประจำ
                                ตอนหลังหนีมาใช้ WD ทั้งหมดเลยรอดตัวไม่ต้องพะวงกับเรื่องนี้ครับ

Comment

Working...
                                X