Announcement

Collapse
No announcement yet.

DELL XPS M1530 Restart ไม่ได้ครับ ลองแก้หลายวิธีแล้วไม่ได้ รบกวนช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DELL XPS M1530 Restart ไม่ได้ครับ ลองแก้หลายวิธีแล้วไม่ได้ รบกวนช่วยทีครับ

สเป็คเครื่องนะครับ

DELL XPS M1530

Cpu=core 2 Duo T9500
    Chipset= Intel PM965
    Ram=6 GB
    GPU=nVidia GeForce 8600 GT
    Sound=Sigmatel 9228
    Wirless= Intel 4965 AGN
    Blutooth=Dell 380

มีปัญหาคือ Restart กับ Shutdown แล้วจอดับเฉยๆ แต่ ไฟที่เครื่องยังติดและพัดลมกับฮาร์ดิสค์ยังทำงานอยู่ ต้องกด Power ค้างเพื่อปิด ใช้ไปนานๆกลัวเครื่องมีปัญหาครับ ส่วน Sleep พอกดแล้ว เครื่องจะดับ แล้ว เปิดขึ้นมาเอง

ตอนแรกใช้แผ่น iDeneb 1.3 OSX 10.5.5 ลง นึกว่าเป็นที่แผ่น พอลองเปลี่ยนไปใช้ Leo4all ก็ไม่หาย ทีนี้เลยลองทุกค่ายเลย ทั้ง iATKOS,Kalyway เป็นเหมือนกันหมดครับ

ทีนี้ผมคงคิดว่าอาจเป็นที่ Kext การ์ดจอก็ได้ ก็เลยลองหมด ทั้งNVinject,NVKush,NVDarvin ผลคือเหมือนเดิม อาการยังไม่หาย

OpenHaltRestart.kext ก็ลองแล้ว ไม่หาย

ทีนี้หาไปหามาก็เจอตัวการจนได้ มันคือ Kext ที่ชื่อ NVDAResman.kext นั่นเอง ไฟล์นี้อยู่ใน System/Library/Extentions

พอผมลองลบ kext ตัวนี้ออก ก็จะสามารถ Shutdown กับ Restart ได้ปกติครับ แต่ Resolution จอ จะลดมาอยู่ที่ 1024x768 แทน และไม่สามารถปรับได้ QE/CI ก็ใช้ไม่ได้

ท่านใดพอจะรู้วิธีแก้ รบกวนช่วยที ตอนนี้จนปัญญาละครับ

หรือหากเครื่องใคร Shutdown กับ Restart ได้ปกติ รบกวน อัพไฟล์ NVDAResman.kext ให้หน่อยครับ จะลองเอามาใส่แทนดู

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ลืมบอกไป ตอนนี้ลง iPc OSX 10.5.6 อยู่ครับ

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ ช่วยอัพไฟล์ที่ว่าให้หน่อยก้ได้ Pleaseeeeee T_T

Comment

Working...
    X