Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขอความช่วยเหลือ]เรื่องภาษา PHPอ่ะครับ ผมมีการบ้านมาให้ทำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ขอความช่วยเหลือ]เรื่องภาษา PHPอ่ะครับ ผมมีการบ้านมาให้ทำ

ไม่แน่ใจว่าถูกหมวด หรือเปล่า พอดีผมทำการบ้าน ภาษา PHP ของปวส. ไม่ได้อ่ะครับ งงแด้ก มา 2วันแล้วครับ เค้าให้พิมพ์ในโน๊ตเพ็ด ที่ขึ้นต้นด้วย <? ลงท้ายด้วย ?> แล้วรันใน เว็บเบร้าเซอร์ http://localhost/ex/ชื่องาน.php

ข้อ 1.
    ให้เขียนโปรแกรมภาษา PHP เก็บค่าคะแนนสอบของนักเรียนจำนวน10(โดยสมมุติขึ้นมาเอง)ไว้ในตัวแปรอาร์เรย์ หลังจากนั้นนำไปเปรียบเทียบว่าคะแนนของนักเรียนแต่ละคนได้เกรดอะไรตามข้อกำหนดดังนี้
    80-100=A
    70-79=B
    60-69=C
    50-59=D
    0-49=F
    (ในการเปรียบเทียบสามารถใช้คำสั่ง if หรือ Switch ก็ได้ แต่ห้ามใช้คำสั่งทำซ้ำ)
    ข้อ 2.
    จากโจทย์ข้อ 1 อนุญาติให้ใช้คำสั่งทำว้ำในการเปรียบเทียบคะแนนสอบของนักเรียนแต่ละคน
    ข้อ 3.
    ให้เขียนโปรแกรมภาษา PHP ในการหาค่าของเลขยกกำลัง 1,กำลัง 2,กำลัง 3ของตัวเลข1-10 ตามรุปแบบดังนี้(ใช้คำสั่งทำซ้ำมาประยุกต์ใช้ด้วย)
    1 1 1
    2 4 8
    3 9 27
    4 16 64
    5 25 125
    6 36 216
    7 49 343
    8 64 512
    9 81 729
    10 100 1000
    ข้อ 4.
    ให้เขียนโปรแกรมภาษา PHP โดยใช้คำสั่งทำซ้ำ ในการหาค่าผลบวกรวมของเลขคู่ และค่าผลบวกรวมของเลขคี่ต้งแต่ตัวเลข 1-100
    ข้อ 5.
    ให้เขียนโปรแกรมภาษา PHP โดยใช้คำสั่งทำซ้ำและ Tag<H1> ถึง<H6>เพื่อพิมพ์ข้อความว่า "Hello" ในลักษณะดังนี้
    Hello
    Hello
    Hello
    Hello
    Hello
    Hello
    แค่นี้แหละครับ ^^ ใครพอรู้เรื่องช่วยผมทีครับ ผมส่งพรุ่งนี้แล้วหล่ะ ครับ จะหาว่าผมโง่หรืออะไรก้ได้นะครับ แต่คำตอบที่ให้มา ผมไม่ได้สักแต่จะลอกอย่างเดียวละกันครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by นายกระชาก; 2 Feb 2009, 05:25:30.

ถ้า php ลองดูที่นี่ไหมครับท่าน http://www.mindphp.com

Comment

ตัวอย่าง ที่จารย์ไม่ให้ทำซ้ำนี่ หมายถึง พิม echo เอาดื้อๆ เลยใช่ไหม
      ถ้าทำซ้ำ หมายถึงห้าม ไม่ให้ loop นี่ก่อ ตัวใครตัวมันอะนะ - -

<?

$s=array(65,85,40);
      echo " Tom's score = ".$s[0];
      echo " <Br>Jack's score = ".$s[1];
      echo " <br>Bell's score = ".$s[2];
      echo "<br>";

for($n=0;$n<3;$n++)
      {

if( $s[$n]>=85)
      $grade='A';
      else
      if( $s[$n]>=65)
      $grade='B';
      else
      if( $s[$n]>=45)
      $grade='C';
      else
      $grade='D';

echo " Grade =".$grade."<br>";

}

?>

Comment

ข้อ อื่นๆ ผมว่าไม่ยากนะ แต่ขี้เกียจทำให้ ทำเองละกันคับ - - ทำงานดีกัว

Comment

ก็นั่นแหละครับมีตัวอย่างแร้วประยุกต์นิดหน่อยคงไม่เป็นไรมั้งครับ

Comment

ข้อ1.
            ใช้ switch ไปเลยเจ้าค่ะ
            กรอกไปทีละคน เก็บคะแนนไว้
            เอาคะแนนมาคิด ...

ข้อ2.
            for 1 - 10
            เก็บคะแนน
            คิดคะแนแน
            เหมือนๆข้อแรก แต่ ลูปไปอัตโนมัติ

ข้อ3.
            สมมุติตัวแปรมา2ตัว
            ตัวแรก วน ตัวตั้ง
            ตัวสองวน ตัวยกกำลัง
            ...

ข้อ4.
            วนลูป
            แล้วก็เช็ค หาร 2 ลงตัว +a
            หาร 2 ไม่ลงตัว +b ไปเรื่อยๆ

ข้อ5. ไม่ยักกะรู้แฮ๊ะ

ไม่เคยเขียน PHP อิอิ เอา เป็นอัลกอไปมั่วๆละกันนะ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
              ตัวอย่าง ที่จารย์ไม่ให้ทำซ้ำนี่ หมายถึง พิม echo เอาดื้อๆ เลยใช่ไหม
              ถ้าทำซ้ำ หมายถึงห้าม ไม่ให้ loop นี่ก่อ ตัวใครตัวมันอะนะ - -
              Originally posted by Mazzard View Post
              ข้อ อื่นๆ ผมว่าไม่ยากนะ แต่ขี้เกียจทำให้ ทำเองละกันคับ - - ทำงานดีกัว
              Originally posted by microsoft™ View Post
              ถ้า php ลองดูที่นี่ไหมครับท่าน http://www.mindphp.com
              Originally posted by aummm View Post
              ก็นั่นแหละครับมีตัวอย่างแร้วประยุกต์นิดหน่อยคงไม่เป็นไรมั้งครับ
              Originally posted by The_None View Post
              ข้อ1.
              ใช้ switch ไปเลยเจ้าค่ะ
              กรอกไปทีละคน เก็บคะแนนไว้
              เอาคะแนนมาคิด ...

ข้อ2.
              for 1 - 10
              เก็บคะแนน
              คิดคะแนแน
              เหมือนๆข้อแรก แต่ ลูปไปอัตโนมัติ

ข้อ3.
              สมมุติตัวแปรมา2ตัว
              ตัวแรก วน ตัวตั้ง
              ตัวสองวน ตัวยกกำลัง
              ...

ข้อ4.
              วนลูป
              แล้วก็เช็ค หาร 2 ลงตัว +a
              หาร 2 ไม่ลงตัว +b ไปเรื่อยๆ

ข้อ5. ไม่ยักกะรู้แฮ๊ะ

ไม่เคยเขียน PHP อิอิ เอา เป็นอัลกอไปมั่วๆละกันนะ

ขอบคุณมากครับ พอทำได้นิดหน่อยแล้วครับ

โดยเฉพาะ Mazzard , The_None ขอบคุณ 2ท่านนี้ มาก ๆครับ

Comment

สู้ๆ ครับ

ทำบ่อยๆ เด่วก็เซียนเอง

อิอิ

Comment

www.thaicreate.com

Comment

ข้อ 5.
                    $h=6;
                    for($i=1;$i<=6;$i++){
                    echo "<font size=$h> HELLOWORD!!!!"."<br />";
                    $h--;
                    }

/* พอดีหาข้อมูลเจอก้อตอบหน่อย อิอิ..
                    เพิ่งสมัครฝากตัวเปงศิษกับท่านเทพ*ทุกๆๆท่านด้วยครับ
                    */
                    Last edited by $_JAR_J; 31 Jul 2011, 22:09:52.

Comment

Working...
                    X