Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับเกี่ยวกับการเปลี่ยนdvd-rom

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับเกี่ยวกับการเปลี่ยนdvd-rom

คือเปลี่ยนdvd romตัวใหม่อะครับ แล้วเปิดเครื่อง ในไบออสมองเห็นนะครับ ในDivice manager มองเห็นแต่มีเครื่องหมาย ! ที่ชื่อ เข้าไป my com ไม่มีdrive dvd rom อะครับ ช่วยทีนะครับ อ่อไฟเข้าdriveปรกตินะครับเปิดเครื่องแล้วกระพริบดับตามปรกติเลื่อนถาดเข้าออกได้ปรกตินะครับ ขอบคุณครับ

ปกติ มัน ต้อง ได้ นิ.... ลอง หา ไดร์เวอร์ ใน google ดูคับ

Comment

remove ออก แล้ว restart

Comment

remove ที่ไหน ขั้นตอนทำอย่างไรครับ ไม่ทราบจริงๆครับ ช่วยชี้แนะทีนะครับ ขอบพระคุณครับ

Comment

ปิดเครื่อง ถอดสายออก แล้วเสียบใหม่ครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            ปิดเครื่อง ถอดสายออก แล้วเสียบใหม่ครับ

ขอบคุณครับทำแล้วครับ เป็นเหมือนเดิมครับ

Comment

ต่อ อุปกรณ์ IDE ไว้กี่อันครับ

ลองสลับ Jumper ด้านหลังดูครับ
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by WALL.E View Post
                ขอบคุณครับทำแล้วครับ เป็นเหมือนเดิมครับ
                IDE หรือ SATA ครับ ถ้า ide ลองทำตามท่น tor_za ครับ

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                  ต่อ อุปกรณ์ IDE ไว้กี่อันครับ

ลองสลับ Jumper ด้านหลังดูครับ

ลองทำตามแล้วครับ เหมือนเดิมครับ

Comment

มี dvd กี่ตัวครับ

ถ้ามี 2 ตัว ต้องตั้งตัวนึงเป็น master อีกตัว เป็น slave

Comment

แล้วถ้าอับเดตเฟิร์มแวร์ไม่ผ่าน ตอนนี้กลายเป็น 0000 ทำไงครับ -*-

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                        มี dvd กี่ตัวครับ

ถ้ามี 2 ตัว ต้องตั้งตัวนึงเป็น master อีกตัว เป็น slave

มีตัวเดียวอ่าครับ ในไบออสตั้งเป็น master/slaveเห็นทั้งคู่แต่ในmy comไม่เห็นอ่าครับ

Comment

ของผมเคยเป็นนะทำไงก็ไม่เห็นสุดท้ายต้องลงวินโดว์ใหม่ถึงเห็นไม่รู้เป็นเหมือนกันเปล่านะ

Comment

เอาไปเคลมครับ

Comment

เจ้าของกระทู้ก้อพยายามแก้ สมาชิคก็ช่วยกันคิดว่าเป็นอะไร...ลองถอด แล้ว เอาไปเทสกับเครื่องอื่นดูครับถ้ามันไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องทำเหมือน ข้างบนแล้ว " ส่งเครม " ด่วน !!!

Comment

Working...
                              X