Announcement

Collapse
No announcement yet.

จิ้มธัมไดร์(หรือแฟรชไดร์)แล้วมันไม่ขึ้น เกิดจากอะไรได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จิ้มธัมไดร์(หรือแฟรชไดร์)แล้วมันไม่ขึ้น เกิดจากอะไรได้บ้าง

จิ้มธัมไดร์(หรือแฟรชไดร์)แล้วมันไม่ขึ้น เกิดจากอะไรได้บ้าง
    คือรุ่นที่ใช้ Kingmax usb2.0 256mb แต่ก่อนก็จิ้มแล้วก็ใช้งานได้
    แต่พอลงเจ้าโปรแกรม VistaTransfPack6.0.FINAL แปลงธีมWINxp เป็นธีมVista
    แล้วปรากฎว่าเวลาเอาธัมไดร์มาจิ้มกลับไม่มีไรเกิดขึ้นเลย แต่พอเสียบที่เครื่องที่มหาลัยกลับใช้ได้(ก็แสดงว่าธัมไดร์ไม่เสีย)
    แล้วมันมีวิธีไหนบ้างที่แก้ได้บ้างคับ

จากสภาพ ให้ลองคลิ๊กขวาแล้วopenดูก่อนนะครับ ถ้าเปิดได้แสดงว่ามีไวรัสอาจจะโดนไวรัสชื่อhack by gozila แต่ถ้ายังเปิดไม่ได้ก็อาจจะเป็นเพราะpatchนั่นแหละ เอาไปเถอะ

Comment

Originally posted by king View Post
      จากสภาพ ให้ลองคลิ๊กขวาแล้วopenดูก่อนนะครับ ถ้าเปิดได้แสดงว่ามีไวรัสอาจจะโดนไวรัสชื่อhack by gozila แต่ถ้ายังเปิดไม่ได้ก็อาจจะเป็นเพราะpatchนั่นแหละ เอาไปเถอะ
      ผมพึ่งเจอเมื่อวันก่อนเอง ที่สำคัญ ได้ไวรัสตัวนี้มาจากช่างที่ร้านชื่อ พีซี.... ในไอทีแกรนด์บางแค เป็นดีเลอร์ของคอมเซเว่นซะด้วย ไม่น่าเชื่อว่าช่างมันจะ... ได้ขนาดนี้

เครื่องที่มันประกอบแล้วลง Windows ให้ ติดไวรัสไปทุกเครื่อง โดยที่ช่างที่ร้านเองยังไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำ 555

Comment

สำคัญ ได้ไวรัสตัวนี้มาจากช่างที่ร้านชื่อ พีซี.... ในไอทีแกรนด์บางแค เป็นดีเลอร์ของคอมเซเว่นซะด้วย ไม่น่าเชื่อว่าช่างมันจะ... ได้ขนาดนี้

เครื่องที่มันประกอบแล้วลง Windows ให้ ติดไวรัสไปทุกเครื่อง โดยที่ช่างที่ร้านเองยังไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำ 555[/QUOTE]

Comment

เค้าอาจไม่รู้ก็ได้มั้งคับ เหอๆ บางทีติดจากลูกค้ามาอีกอ่ะคับ

Comment

กำถ้าเกิดจิ้งที่ไหนไม่ขึ้นผมกะบอกว่า USB มีปัญหาไม่แน่หรือไรทำนองนี้ แต่นี่อาจเป็นไวรัสตามข้างบนบอกครับ

Comment

เข้า device manager ดูก่อนคับ

ว่าเครี่องเห็นหรือป่าว หรือไปดูในหน้า bios เลยก้อได้

Comment

ตรงหน้า device manager มันเจอ Unknown Device
                แต่มันก็ยังมองไม่เห็นไดร์ USB
                แล้วผมต้องทำยังไงบ้างครับ

Comment

แล้วที่ตัวไดร์ฟมีไฟบอกมั้ยอ่าคับ หรือเสียงเตือนก็ได้ บางทีมันไม่ขึ้นแต่มันจะมีเสียงอยู่อ่ะ

Comment

คือตอนแรกๆที่ซื้อมาใหม่เวลาเสียบเข้าคอม(พอต usb) มันจะมีไฟกระพริบที่ตัว flash drive ของมันเอง แล้วคอมเครื่องผมก็จะมีเสียงเตือนบอก(คล้ายกับเสียงใน msn อ่ะครับ)แล้วก็มีไอคอนเล็กๆขึ้น
                    แต่หลังจากไปลงโปรแกรมที่แปลงธีม winxp เป็น ธีม vista พอเสียบ flash drive เข้า port USB ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นเลย เหมือนกับว่ามันไฟไม่เข้า flash drive เพราะจากที่สังเกตไฟที่ flash drive ก็ไม่กระพริบเลย แต่ว่าพอรอไปซักพักมันจะมีเสียงเตือน แต่ก็มองไม่เห็น flash drive เหมือนเดิม เศร้าเลยครับ ผมลองเอา flash drive ของเพื่อนมาเสียบก็มองไม่เห็นเหมือนกัน
                    เป็นไปได้มั้ยว่า scan virus (ที่ผมใช้ของ BitDefender Pro V9)อาจบล็อก เพราะมีอยู่ครั้งนึงที่ flash drive ผมเจอไวรัส autorun (ที่พอคลิกขวาจะมีภาษาต่างด้าวอะครับ)แต่ว่า scan virus ผมมันก็ลบได้
                    ใครช่วยผมได้บ้างครับ ตอนนี้เศร้าสุดๆเลยครับ

Comment

เสียบแล้วมีเสียงดีเทคปกติป่ะครับ จะดังตึ๊งเดียว
                      ถ้าผิดปกติจะดังหลายทีครับ
                      มันจะต้องไปแก้ที่device manager ให้มัน update driver ครับ
                      ลองดูครับ

Comment

update driver ไม่ได้อะ หรือว่าต้องไปหาไดร์เวอร์แฟรชไดร์มาลงหรือป่าวครับ
                        ทำยังไงอ่ะ

Comment

หาไดร์เวอร์ ลอง เอา ยี่ห้อ ของ ตัว แฟลชไดร์ฟ ไปเซิจ ใน กุเกิ้ล ครับ แล้ว หาบริษัทผู้ผลิต แล้วลองเข้าไปดู

Comment

ถอดวิสต้าครับ

Comment

ผมลองโหลด driver ของ Kingmax USB 2.0 มาแล้ว แต่มันบอกว่าไดร์เวอร์ในเครื่องเราตัวใหม่กว่า ไม่ต้องลงใหม่ เศร้าเลยนึกว่าจะได้แล้วเชียว

Comment

Working...
                              X