Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD ใหม่แต่ลง Window ไม่ได้ทำไงดีครับ วอนท่านผู้รู้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD ใหม่แต่ลง Window ไม่ได้ทำไงดีครับ วอนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ผมซื้อ HD WD 320G เป็นแบบ sata ครับ จากนั้นก็มาแบ่ง partition เป็น 3 part เสียบคู่กับHD ตัวเก่า seagate 80G sata window เห็น HD ใหม่ปกติสามารถcopy file ได้ปกติ โดย part ที่ผมจะลง win sp3 ผมทำไว้ 30 G จากนั้นเริ่มลง win โดยสั่ง quick format แบบ NTFS แต่พอทำเกือบถึง 100% แล้วเครื่องฟ้องว่า unable format ผมจึงลอง format แบบ NTFS ธรรมดา จึงสามารถ format ได้สมบูรณ์ จากนั้นเครื่องเริ่มกระบวนการ copy file window หลังจาก copy เสร็จแล้ว เครื่องจะทำการ restart เพื่อ boot ใหม่ มาถึงตรงนี้หล่ะครับปัญหาเกิดขึ้นล่ะ เครื่องไม่สามารถ boot ได้ โดยฟ้องว่า error operationg system ทดลองเอา win จากแผ่นอื่นมาลงแต่ก็ยังประสบกับปัญหาเหมื่อนเดิมอยู่ ไม่ทราบว่าเกิดจากปัญหาใดครับ วอนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วย HD ตัวนี้เป้นตัวที่ 2 แล้วครับตัวแรกซื้อมาไม่ถึง วันก็เอาไปเปลี่ยนเพราะว่า format ไม่ได้

ลองเปลี่ยน Ram ดูครับ

Comment

ผมมี HD 2 ตัว ตัวเก่าผมใช้กับ RAM ตัวนี้ได้ครับ RAM ผมเป็น DDR 512 M
      แต่พอเปลี่ยน HD แล้วใช้งานไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

คนเป็นทำนองนี้แหละ ลง windows ไ่ม่ผ่านเครื่องเก่า
        ลองยืมแรมเพื่อนมาลงได้เลย

Comment

Working...
        X