Announcement

Collapse
No announcement yet.

965 975 ต่างกันยังไงครับ อันไหนอนาคตไกลกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 965 975 ต่างกันยังไงครับ อันไหนอนาคตไกลกว่า

สงสัยระหว่าง 965 กับ 975 อะครับ ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง p5w dh(ชอบดีมีรีโมท) กับ หมี ครับ

จาเอาไปocหรือเอาไปทำอาไรหละครับ ถ้าoc คิดว่า965 ถ้าใช้ทั่วไปดูหนังฟังเพลง 975 ตัวที่ท่านบอกนั่นแหละครับ optionมานเยอะดี

Comment

965 เล่น FSB สูง สำหรัยตัวคูณต่ำ ทดแรมไม่ได้ แรมต้องแรงด้วย

975 แรงกว่า แต่เล่น fsb สูงๆไม่ได้

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        จาเอาไปocหรือเอาไปทำอาไรหละครับ ถ้าoc คิดว่า965 ถ้าใช้ทั่วไปดูหนังฟังเพลง 975 ตัวที่ท่านบอกนั่นแหละครับ optionมานเยอะดี
        คือแบบว่าโลภอะครับทำมันทั้ง2อย่างเลย
        fsb สูงๆไม่ได้ นี้สูงขนาดไหนครับ 1200ไหวป่าว

Comment

975 ลาก cpu ได้เต็มที่ก็แค่ 480 ส่วนแรมไม่ต้องพูดถึง ถ้าลาก 480 นี่ต้องทดแรมทิ้งอย่างเดียว
          แรมก็วิ่งได้แค่ 700 กว่าๆเอง ส่วนถ้าจะเล่น 1:1 ก็ได้เต็มที่ไม่เกิน 450 นั่นคือแรมได้เกือบๆ 900
          ถ้าคิดว่าอยากจะให้แรมวิ่ง 900 ขึ้นไปต้องเล่น 965 สถานเดียวครับ

Comment

จบกัน อดมีรีโมทเลย
            งั้นต้องเอาพี่หมีมาลากให้ตายยยยยย

Comment

975X เดิมที่ออกแบบมาสำหรับ Pentium Extreme Edition 965 ครับ
              มีข้อเด่นคือ
              1. ตัวชิพเซ็ตรุ่นนี้จะมีเทคนิค Pipeline Acceleration Technology (PAT) เหมือนชิพเซ็ต 865PE และ 875P สำหรับ Socket 478 ทำ
              ให้ความสามารถในการเข้าถึงหน่วยความจำทำได้เร็วมาก

2. สนับสนุน Crossfire แบบ x8 และ x8

965P ออกแบบมาสำหรับ Core 2 Series โดยเฉพาะครับ
              1. ตัวชิพเซ็ตจะมีเทคนิค Fast Memory Access เป็นเทคนิคใหม่ที่ออกแบบมาเพื่อทำงานให้สอดคล้องกับเทคนิค Memory Disambiguation
              ใน Core 2 Series ครับ

2. สนับสนุน FSB ความเร็วสูงได้มากถึง 500MHz กรณี Overclock

สรุปแบบง่ายก็คือ

หากเราเลือก 975X ตัว CPU ที่จะได้รับประสิทธิภาพสูงสุดคือกลุ่ม Pentium D ครับที่ทำงานความเร็ว Clock สูง เพราะเทคนิค PAT
              นั้นทำให้ตัว CPU เข้าถึงหน่วยความจำได้ดีกว่า

หากเราเลือก 965P ตัว CPU ที่จะได้รับประสิทธิภาพสูงสุดคือกลุ่ม
              Core 2 Series ครับ เพราะเทคนิค Fast Memory Access ทำ
              งานกับ Memory Disambiguation ได้ดีกว่าครับ

Comment

ผมชอบรีโมตด้วยอ่ะ P5W DH เนี่ย ติดใจๆ

Comment

ผมเอาไรก้อได้คับที่มันแพงๆ ^^"

Comment

ได้อันไหนฟรีก็เอาอันนั้น

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      965 เล่น FSB สูง สำหรัยตัวคูณต่ำ ทดแรมไม่ได้ แรมต้องแรงด้วย

975 แรงกว่า แต่เล่น fsb สูงๆไม่ได้
                      ไม่มีข้อมูลสนับสนุนอ่านแล้วก็ไม่รู้เรื่อง

Originally posted by Comlow View Post
                      975X เดิมที่ออกแบบมาสำหรับ Pentium Extreme Edition 965 ครับ
                      1. ตัวชิพเซ็ตรุ่นนี้จะมีเทคนิค Pipeline Acceleration Technology (PAT) เหมือนชิพเซ็ต 865PE และ 875P สำหรับ Socket 478 ทำ
                      ให้ความสามารถในการเข้าถึงหน่วยความจำทำได้เร็วมาก

2. สนับสนุน Crossfire แบบ x8 และ x8

965P ออกแบบมาสำหรับ Core 2 Series โดยเฉพาะครับ
                      1. ตัวชิพเซ็ตจะมีเทคนิค Fast Memory Access เป็นเทคนิคใหม่ที่ออกแบบมาเพื่อทำงานให้สอดคล้องกับเทคนิค Memory Disambiguation
                      ใน Core 2 Series ครับ

2. สนับสนุน FSB ความเร็วสูงได้มากถึง 500MHz กรณี Overclock

สรุปแบบง่ายก็คือ

หากเราเลือก 975X ตัว CPU ที่จะได้รับประสิทธิภาพสูงสุดคือกลุ่ม Pentium D ครับที่ทำงานความเร็ว Clock สูง เพราะเทคนิค PAT
                      นั้นทำให้ตัว CPU เข้าถึงหน่วยความจำได้ดีกว่า

หากเราเลือก 965P ตัว CPU ที่จะได้รับประสิทธิภาพสูงสุดคือกลุ่ม
                      Core 2 Series ครับ เพราะเทคนิค Fast Memory Access ทำ
                      งานกับ Memory Disambiguation ได้ดีกว่าครับ
                      ต้องอย่างนี้คับพี่น้อง รู้เลยว่าซื้อไรดี

Comment

มาจดเอาความรู้ หุหุ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ จะได้ไปยกพี่หมีกลับบ้าน

Comment

Working...
                          X