Announcement

Collapse
No announcement yet.

สัญญาณ wireless มาจากไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สัญญาณ wireless มาจากไหน

คือผมสงสัย สัญาณไวเรส ของน้องผมมาถึงห้องผมได้ไง
    คือเร้าเตอร์ตัวนี้อยู่ที่ชั้น1 เป็นเร้าเตอร์ all-in-one ของไมโครเน็ต ต่อเน็ตไว้ แล้วแชร์เน็ตเป็นไวเรสไปที่ชั้น3 คือชั้นนี้มี่ตัวรับสัญญาณของD-link เป็นแบบusb จำรุ้นไม่ได้แต่เก่าละซื้อมา2ปีได้ แต่รับสัญาณจากชั้น1ได้ LOW อะครับ เรื่องของเรื่องผมมีบ้านอีกหนึงหลัง***งจากหลังนี้ประมาณ70เมตรได้ แต่กลับได้รับสัญญาณไวเรส จากเครื่องที่บ้านน้องผม ถึง3ขีด เข้าไปใช้ได้ด้วยครับ เลยสงสัยว่า สัญญาณมาจาก เร้าเตอร์ หรือ usb d-link กันแน่ครับ
    ส่วนอุปกรณ์ เร้าของไมโครเน็ต ตัวสีขาวรุ้น sp3368 ตัวบอดี้เก่า ส่วน Wireless USB Adapter ของ D-link จำรุ้นไม่ได้ แต่เป็นตัวที่มีฐานตั้งusb ตัวสีเทาครับ 54mb ยังไงตอบทีนะครับขอบคุณครับ

เสามันกระจายสัญญาณทางด้านแนวนอนได้ดีกว่า แนวดิ่ง น่ะครับ

Comment

ลองทดลองให้น้องเปลี่ยนทิศทางของเสา router ที่ชั้น 1 จากแนวตั้งให้เป็นแนวนอนดูดิครับ แล้วไปดูสัญญาณที่บ้านคุณที่หางไป 70เมตร ว่ายังรับได้ 3 ขีดอีกรึป่าว

เพราะเสาแบบ omni ที่เป็นแท่งๆ กลมๆ เนี่ย มันจะกระจายสัญญาณออกรอบๆ ตัวเสาเป็นวงกลมครับ

และที่ชั้น 3 รับได้แย่ ต้องอย่าลืมว่าระหว่างชั้น 1 ถึงชั้น 3 มันมีพื้นปูนหรือไม้ของแต่ละชั้นกั้นอยู่ด้วยะครับ

ส่วน wireless usb ที่ชั้น 3 ไม่เกี่ยวครับ
      Last edited by cnut; 2 Feb 2009, 16:25:01.

Comment

Working...
      X