ไม่เข้าใจว่า แพ่น CD หรือ DVD นี่ถ้าวางใกล้ๆ แม่เหล็กจะมีผลหรือเปล่าครับ

เพราะแพ่นมันก็บันทึกข้อมูลเพียง แค่ 0 กับ 1 แถม เครื่องก็ใช้ระบบ ยิงเลเชอร์ ใส่ในแพ่น
เพื่ออ่านข้อมูล เพราะชะนั้นก็ไม่น่ามีผล

แต่คิดกลับกัน

ในชั้น CD หรือ DVD ก็มีส่วนผสมของ อลูมิเนียม 99%
โคบอด,นิเกิล,เหล็ก รวมกัน 1%

พวกนี้ แม้จะไม่ดูดกับแม่เหล็ก ก็สามารถ เก็บ สนามแม่เหล็กได้ในตัวมันเองใช่ไหมครับ?
ซึ่งก็อาจจะมีผลต่อ คุณภาพ ของ CD-DVD ได้?

เพราะชะนั้น
ไม่เข้าใจว่า มันจะมีผลเสียต่อ CD หรือ DVD หรือเปล่าครับ?

ขอความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ