Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมระเบิดครับ!!! ช่วยผมด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมระเบิดครับ!!! ช่วยผมด้วย

เรืองมันมีอยู่ว่า ผมไปซื้อpsuมาจากร้านแห่งนึง ยี่ห้อ T 580watt ตอนแรกก็ใช้ได้ดี
    ผ่านไปได้สัก 6-7 เดือน คอมมันก็เปิดไม่ติด พอเอาไปร้านซ่อมเค้าบอกว่า psu พัง
    ผมก็เซ็งมากๆ เพราะต้องรีบส่งงานอาจารย์

ต่อมา ผมจะเอาไปเครม กับทางร้าน ตอนแรกทางร้าน บอกว่าต้องให้รออีก 2อาทิตย์
    (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าต้องรอนานขนาดไหนครับเพราะไม่เคยเครมมาก่อน) ผมเลยบอกว่า
    ผมต้องส่งงานอาจารย์ เค้าเลยหาอันสำรองมาเปลียนให้ผม

ต่อมาผมก็ใช้ได้ 2 วัน เมื่อกี้นี้ อยู่ดีๆ ผมเสียบปลั๊ก แล้วมันก็ช็อค ครับ
    มีควันออกมาจาก psu ด้วย ผมจึงอย่ารู้ว่าผมจะทำยังไงดี

-เอาไป เครม กับทางร้านอีกรอบ
    -ซื้อ psu ใหม่ไปเลย ผมกลัวว่าจะต้องรอนาน เพราะผมต้องส่งงานอาจารย์
    -จริงๆ แล้วทางร้าน ต้องหาอันใหม่ให้เราเลยไหมครับ สงสัยมาก เพราะบางร้าน
    เวลาไปซ่อมรถยนต์เค้าจะมีรถสำรองมาให้ ใช้

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ
    พรุ้งนี้จะเอาไป เครม ดูที่ร้าน ได้ผลยังไงจะเอามาเล่าให้ฟังครับ

ซื้อใหม่เอาแบบดีๆหน่อย

อย่างน้อยถ้าวัตต์ไม่เต็มก็เอา Delux ก็ยังดี

ถ้ามีตังเยอะหน่อยก็ซื้อความมั่นใจ จ่ายไฟเต็ม พวก enermax iCute (หรือยี่ห้ออื่นๆ)

ไม่ต้องเอาวัตต์เยอะๆแพงๆก็ได้ถ้าไม่ได้ใช้การ์ดจอพวกบ้าพลัง แบบโนแนม 450-600 W น่ะ เอาจริงๆสู้ PSU 350W แบบวัตต์แท้ยังไม่ได้

Comment

สงสัยในเครื่องของเยอะจัด ต้องดูด้วยว่าของในเครื่องมีอะไรบ้าง

ถ้าซื้อใหม่เอาแบบดีๆหน่อยเตอะ ยังดีนะของในเครื่องไม่เจ๊งไปด้วย

แต่ผมไปซ่อมรถกี่ทีไม่เคยได้รถมาใช้ตอนซ่อมเลยเอิ้กๆๆๆๆ
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

ถ้าจะซื้อ เอายี่ห้อไหน ดี ครับ
        ยี่ห้อ เดิม 550w มัน 3800 อ่ะครับ

ปล. ยังไม่รู้ว่าของข้างในเป็นยังไงเลยครับ
        เพราะมันเพิ่งระเบิดไปเมื่อกี้ ผมไม่รุ้จะทำยังไง เลยต้องมาทำงานอีกเครื่องนึง
        เซ็งจริงๆ เลย

Comment

icute ถูกและดี

Comment

ชื่อกระทู้น่ากลัวเชียว

Comment

Originally posted by moffarch View Post
              ถ้าจะซื้อ เอายี่ห้อไหน ดี ครับ
              ยี่ห้อ เดิม 550w มัน 3800 อ่ะครับ

ปล. ยังไม่รู้ว่าของข้างในเป็นยังไงเลยครับ
              เพราะมันเพิ่งระเบิดไปเมื่อกี้ ผมไม่รุ้จะทำยังไง เลยต้องมาทำงานอีกเครื่องนึง
              เซ็งจริงๆ เลย
              ราคาตั้ง 3800 คงไม่ใช่ PSU โนเนมแน่
              ยี่ห้อ T ที่ว่า คงเป็น TT(THERMALTAKE) ล่ะมั๊ง
              คอมพ์คุณสเป็คมีอะไรบ้างครับ
              (ถ้า 4 คอร์ แล้วโอเวอร์คล๊อกโหดๆ มีฮาร์ดดิสก์ 3-4 ลูกขึ้นไป
              การ์ดจอ SLI/CROSSFIRE หรือ 4870X2 หรือ GTX295
              ติดพัดลมเคส 5ตัวขึ้นไป อะไรเงี๊ย TT 580(550??)W ก็คงรับไม่ไหวมั๊ง)
              Last edited by dragon_horse; 3 Feb 2009, 05:23:05.

Comment

ซัพพลายมียี่ห้อไม่น่าจะอยู่ๆระเบิดได้ น่าจะใช้งานหนักเกินครับ(ร้อนเกิน)

Comment

น่ากลัว

Comment

แนะนำว่า Enermax ตัวนี้น่าจะไม่ทำให้คุณเกิดเหตการณ์เช่นนี้อีก คอนเฟริม !!!
                    ( แต่แพง )

Comment

Originally posted by SpinViper View Post
                      แนะนำว่า Enermax ตัวนี้น่าจะไม่ทำให้คุณเกิดเหตการณ์เช่นนี้อีก คอนเฟริม !!!
                      ( แต่แพง )
                      เพิ่มให้ ฟิวส์มันจะระเบิด ก่อนเครื่องเลยไม่พัง

Comment

ที่ร้านเอามาให้ใช้ของอะไรครับ

Comment

Supply มันมีฟิวอยู่ไม่ใช่เหรอครับ ถึงขนาดควันออกนี่หนูมันไปกัดสายแล้วทำให้ช็อดถึงก่อนฟิวส์รึเปล่าครับ

ส่วนเรื่อง Supply นะ ผมเน้นของถูกอ่ะครับ ใครว่ายังไงก็แล้วแต่แต่ของถูกผมไม่ซีเรียส ไม่เคลม เปลี่ยนทันที มันเปลี่ยนไม่ยากไ่ม่ใช่เหรอครับ ถ้าเดินเจอถูก ๆ ผมจะซื้อสำรองไว้อันนึง เผื่อมันดับวันไหนเอาเปลี่ยนแม่มเลย ของถูกแลกของแพงได้ตังเกือบสิบตัว จะไปเครียดไร ถ้าไม่หมดอายุประกันก็เคลมซะแต่ส่วนใหญ่ผมจะใช้ได้ถึงสองปีนะครับ

ของถูกที่ผมใช้ก็มีฟิวส์นะครับ อิอิ ไม่เคยระเบิด

Comment

Supply มันมีฟิวอยู่ไม่ใช่เหรอครับ ถึงขนาดควันออกนี่หนูมันไปกัดสายแล้วทำให้ช็อดถึงก่อนฟิวส์รึเปล่าครับ

ส่วนเรื่อง Supply นะ ผมเน้นของถูกอ่ะครับ ใครว่ายังไงก็แล้วแต่แต่ของถูกผมไม่ซีเรียส ไม่หวังเคลม เปลี่ยนทันที มันเปลี่ยนไม่ยากไ่ม่ใช่เหรอครับ ถ้าเดินเจอถูก ๆ ผมจะซื้อสำรองไว้อันนึง เผื่อมันดับวันไหนเอาเปลี่ยนแม่มเลย ของถูกแลกของแพงได้ตังเกือบสิบตัว จะไปเครียดไร ถ้าไม่หมดอายุประกันก็เคลมซะแต่ส่วนใหญ่ผมจะใช้ได้ถึงสองปีนะครับ

ของถูกที่ผมใช้ก็มีฟิวส์นะครับ อิอิ ไม่เคยระเบิด

Comment

thermaltakeไม่น่าจะระเบิดนะครับเงียบด้วยผมก็ใช้อยู่เป็นตัว750wซื้อมาจากเจได5900 เครื่องของคุณอาจโหลดหนักเกินไปหรือป่าวครับ หรือ ร้อนเกิน แต่ผมว่าของiCuteก็ถูกดีนะครับยังไงลองมองดูแบรนนี้มั่งนะเผื่อเป็นทางเลือกได้อีกครับ

Comment

Working...
                              X