Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Driver ของ HIS 4850 IceQ-4 Turbo แล้ว XP ไปสวรรค์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Driver ของ HIS 4850 IceQ-4 Turbo แล้ว XP ไปสวรรค์ครับ

ก่อนอื่นขอถามคำถามงงๆ ของผมก่อนครับ

การ์ดจอผมก็ HIS 4850 IceQ-4 Turbo ตามหัวข้อแหละครับ
    ทีนี้มันแถม สายแปลงจาก 6 Pin แยกออกเป็น Molex 2 เส้น

แล้วทีนี้ PSU ผมคือ iCute Titanium Pro 650W
    มันมีสาย 6+2 Pin มาให้แล้ว

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมเอา 6+2 เสียบเข้า 4850 โดยไม่ผ่านสายแปลงเลย
    เลยอยากรู้ว่ามันจะมีปัญหาอะไรตามมาทีหลังรึเปล่าครับ (งงๆ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ)

-----------------------

มาถึงปัญหาหลักครับ

Spec คร่าวๆ ผมก็

Q6600
    P5Q PRO
    4850 ICEQ-4 TURBO
    G.Skill F2-6400CL5D-4GBPQ

ลง XP แบบ Original
    พอลง XPเสร็จ ก็ลง Driver M/B ต่อเลย
    พอจบขั้นตอนนี้ ก็ใช้งานคอมพ์ได้ปรกติครับ ไม่เจอปัญหาอะไร

หลังจากนั้นผมก็ลง Driver VGA เลย
    โดยไม่ได้ตั้งค่าหรือลงโปรแกรมใดใดใน XP แม้แต่นิดเดียว
    พอลงเสร็จเครื่องรีสตาร์ตมาก็เป็นจอดำๆ มีขีดเขียวๆ เละๆ อยู่ทั่วจอ
    แล้วมันก็รีสตาร์ตตัวเอง อีกครั้งถึงจะเข้า Windows ได้

พอเข้าวินโดว์สักพักมันก็จะเกิดภาพเละๆ อีก
    และมันก็จะเละขึ้นเรื่อยๆ
    แล้วจะมีอาการตามมาอยู่ 3 รูปแบบครับ (เท่าที่ผมเจอนะ)

1. สักพักจอก็จะดับไป แล้วก็จะติดอีกครั้งด้วยอาการปรกติ
    แต่มีข้อความเกี่ยวกับการส่งบั๊กไปยัง ATI หรืออะไรเนี่ยแหละขึ้นมาด้วย
    แล้วสักพักภาพมันก็จะเละอีก วนไปวนมา

2. สักพักจอก็จะดับไป และนิ่งสนิท ทำอะไรไม่ได้อีกเลย นอกจากกด Reset
    หรือ Power เพื่อปิดเครื่อง

3. สักพักจอก็จะดับไป แล้วเครื่องจะทำการบูตเครื่องใหม่ตั้งแต่แรก

ซึ่งอาการที่ตามมาทั้ง 3 แบบนี้ ไม่มีรูปแบบตายตัวครับ
    บางทีก็สลับกัน 1 แล้ว 2, 1 แล้ว 3, 1 แล้ว 1 แล้ว 2 อะไรประมาณนี้
    บางทีก็ 1 อย่างเดียว วนไปมา, 2 อย่างเดียว, 3 อย่างเดียว

อยากทราบว่าปัญหาเกิดจาก Driver หรือ จาก Hardware หรืออะไรครับ
    แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

หวังว่าข้อมูลน่าจะละเอียดพอนะครับ หรือถ้ายังต้องการอะไรเพิ่มก็บอกนะครับ
    จะพยายามหามาบอกให้ละเอียดที่สุดครับ
    Last edited by doraexmon; 3 Feb 2009, 06:05:54.

เสียบโดยตรงได้เลยครับ

ลองลง 9.1 ดูครับ เป้นได้ทั้ง hardware software

Comment

ก็เอาสาย pci 6 pin เสียบได้เลยไม่ต้องแปลง

Comment

ลอง ver ล่าสุดเลยท่าน..

Comment

ใช้ตัวล่าสุดแล้วก็ยังสบายดีอยู่ท่าน แต่น่าจะลงวินโด้วใหม่เลยนะเอาชัวๆ

Comment

ลง วิน โด แต่งดูที่ ลงไดเวอมาให้ สมบรูณ์ พวก TURE 4 หรือ 2 ก็ได้ หา โหลดดู
            ตัวนี้ driver มันมีหาให้เลย แต่ไม่หาย ภาพ เส้นเขียวๆๆ ส่งเคลมเลยท่าน ไม่เกิน สัปดาห์น่าจะให้เปลี่ยน ใหม่มาน่ะ

Comment

มันเกิน 7 วันแล้วอ่ะครับ คงเปลี่ยนใหม่ไม่ได้แล้วมั้ง
              ยังไงเดี๋ยวผมลอง Driver ตัวใหม่ดูก่อนครับ

T-T

Comment

แก้ได้แล้วครับ สรุปว่าเปลี่ยนไดร์เวอร์ใหม่
                แต่ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรอีกรึเปล่า ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร
                ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

ยินดีด้วยท่าน อยู่ในประกันลองให้ครบๆ เด๋วพอหมดจาอดเครมครับ

Comment

อ้าว อาการเหมือนกันเลย เปนที่ไดร์เว่อร์หรอนั่น
                    ผม 1900 XT 2 ปีกว่า เล่นๆไปมีอาการอย่างที่ว่า ลง XP/VGA ใหม่ก้อไม่หาย ส่งเคลมไปแระ

เนี่ยะ นั่งหงิกกะโนทบุ๊ครุ่นลายครามมาหลายวันแระ ว่าจะไปเอา 4870 IceQ4 1G DDR5 จะดีมั๊ยพี่น้องครับ (11,ooo-)
                    Last edited by ECHO; 4 Feb 2009, 14:49:17.

Comment

Working...
                    X