Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ AHCI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ AHCI

ผมใช้เมนของ GA-MA78GM-US22H ใช้XP แต่ทำยังไงถึงใช้ AHCI ได้ครับ สอนทีครับ

อีกอย่างครับ เมนบอร์ดทำไมถึงใส่ แรม OCZ 1024/800 3ตัวถึงเปิดไม่ได้ครับ ใส่ฃ่อง 1-2 ยังเปิดไม่ติดเลย
    ต้อง 1-3 ถึงติด 1-2-3 กับเปิดไม่ติด ทำไงดี

Comment

ต้องลง driver ก่อนลง ตอนลง window ครับ ahci กับ ide ต่างกัน นิดเดียวจริง ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่จำเป็น

slot ram เสียรึเปล่า ลองใส่ตัวเดียวดูครับ

Comment

แรมสามกิ๊กแบบนั้น CPU มันมึนตายเลยครับ

ถ้าใส่ 1GB*2 คู่นึง กับ 512MB*2 อีก คู่นึงค่อยยังชั่ว

ลองเปิดคู่มือดู มีวิธีบอกว่าต้องสร้าง Driver ยังไง แล้วลงยังไงด้วยนะ

ที่สำคัญต้องมี Drive A หรือ FDD 3.5
        sigpic
        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
        งดแรงชั่วคราว

Comment

ถ้าเป็น XP จะลง driver AHCI ก็

1. โมแผ่น xp จับไดร์ฟเวอร์ลงไป
          2. floppy disk

Comment

เคยลองลง AHCI ไม่ต้องมีไดรฟ์ A ก็ทำได้ ใช้วิธีการเดียวกับการลงไดรเวอร์อุปกรณ์ใน Device Manager

และสังเกตตอนก็อปปี้หรือย้ายไฟล์ใหญ่ๆจะทำได้เร็วกว่าปกติ

Comment

เร้วกว่าเยอะไหมครับ
              อยากทราบเหมือนกัน

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                เคยลองลง AHCI ไม่ต้องมีไดรฟ์ A ก็ทำได้ ใช้วิธีการเดียวกับการลงไดรเวอร์อุปกรณ์ใน Device Manager

และสังเกตตอนก็อปปี้หรือย้ายไฟล์ใหญ่ๆจะทำได้เร็วกว่าปกติ
                ได้เหมือนกันครับ

1. ลง hdd ในโหมด IDE ก่อน
                2. จากนั้นพอลง win เสร็จก็อัพเดทไดร์ฟเวอร์เป็น AHCI
                3. restart
                4. เปลื่ยนโหมดใน bios จาก IDE ---> AHCI

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  ได้เหมือนกันครับ

1. ลง hdd ในโหมด IDE ก่อน
                  2. จากนั้นพอลง win เสร็จก็อัพเดทไดร์ฟเวอร์เป็น AHCI
                  3. restart
                  4. เปลื่ยนโหมดใน bios จาก IDE ---> AHCI
                  อัพเดดยังไงครับ
                  สอนหน่อย

Comment

Originally posted by mikisung View Post
                    อัพเดดยังไงครับ
                    สอนหน่อย
                    มันมีไฟล์ Setup อยู่ในแผ่น Driver แค่นั้นก็เสร็จครับ

Comment

Working...
                    X