ขอเล่าคร่าว นะครับ ที่ office เพื่อน ใช้ raid 5 มี hdd 4 ลูก ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ
อยู่มาวันหนึ่ง hdd เกิดเสีย จึงส่งไปเคลม พอได้กลับมาแล้วกลับเจอปัญหาครับ

1. ใน bios เห็น harddisk ครบ 4 ลูกครับ
2.ในโปรแกรม intel matrix storage manager option v7.5.0.1017 ICH9R wRAID5
เห็นครบ 4 ลูกเหมือนกันครับ แต่ตรง type มีลูกใหม่ที่ได้จากเคลมครับ เห็น type เป็น Non-RAID Disk อีก 3 ลูก เป็น Member Disk
ผมได้ลอง rebuild ในโปรแกรม intel matrix storage manager console บน window ก็ไม่สามารถทำได้ครับ

ตอนนี้เครื่องสามารถทำงานได้ครับ แต่เนื้อที่หายไป 1 ก้อนครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ ด้วยนะครับ

อ้อ hdd ไม่เสียนะครับ ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่นใช้ได้ปกติครับ