Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาช่วยจัด Spec PC ให้หน่อยน๊า งบ 26k ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาช่วยจัด Spec PC ให้หน่อยน๊า งบ 26k ค่ะ

ขอความกรุณาช่วยจัด Spec PC ให้หน่อยค่ะ เอาไว้รอเล่นเกมส์ C&C และทำงานพวก Graphic ค่ะ
    งบเฉพาะตัวCase ประมาณ 26,000 บาท ค่ะ ไม่เอาจอนะค่ะ
    แต่มี Spec ในใจนิดหน่อย ดังนี้ ค่ะ
    CPU : ขอเป็น Intel Core2Duo หรือ Pentium D ค่ะ แล้วเค้าเปรียบเทียบ Speed กันยังไงอ่ะค่ะ
    VGA : มะรู้จาเอา Radeon หรือ GeForce ดีอ่าค่ะ ตัดสินใจไม่ถูก เพราะไม่รู้ว่าอันไหนมานดีกว่ากันอ่าค่ะ
    RAM : ขอขั้นต่ำ 1 GB. ค่ะ
    M/B : ขอเปง Asus นะค่ะ
    DVD-RW : ที่มันเปง Dual Layer นี่ เค้าเอาไว้ write DVD9 ป่าวอ่ะค่ะ อยากได้ซัก 1 ตัว ขอทน ๆ นะค่ะ
    Combo Drive : 1 ตัวค่ะ
    Sound Card : ขอเปง Creative Sound Blaster รุ่นที่เปง 5.1 อ่ะค่ะ
    Case : ต้องใช้ไฟกี่ watts อ่ะค่ะ 450W หรือ 500W ดีค่ะ

ช่วยระบุยี่ห้อกะรุ่นด้วยนะค่ะ จะได้ไปบอกที่ร้านเค้าได้ (ขอทน ๆ นะ เพราะนานๆ จะได้เปลี่ยนซักเครื่องนึงอ่าค่ะ)

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

งบขนาดนี้ ถ้าเอาแรงต้อง AMD ครับ

Comment

ปมคิดเหมือนท่านวิกรคับน่าจะเล่น am2 อะ
      ปมคิดว่าหนะ p D แรงน้อยกว่า am2 แต่ไม่เท่า c2d แต่งบเท่านี้เล่น c2d อาจไม่ไหวคับ

มือใหม่เพ่งมาคับ

Comment

Originally posted by ปุ๋ยค่ะ View Post
        ขอความกรุณาช่วยจัด Spec PC ให้หน่อยค่ะ เอาไว้รอเล่นเกมส์ C&C และทำงานพวก Graphic ค่ะ
        งบเฉพาะตัวCase ประมาณ 26,000 บาท ค่ะ ไม่เอาจอนะค่ะ
        แต่มี Spec ในใจนิดหน่อย ดังนี้ ค่ะ
        CPU : ขอเป็น Intel Core2Duo หรือ Pentium D ค่ะ แล้วเค้าเปรียบเทียบ Speed กันยังไงอ่ะค่ะ
        VGA : มะรู้จาเอา Radeon หรือ GeForce ดีอ่าค่ะ ตัดสินใจไม่ถูก เพราะไม่รู้ว่าอันไหนมานดีกว่ากันอ่าค่ะ
        RAM : ขอขั้นต่ำ 1 GB. ค่ะ
        M/B : ขอเปง Asus นะค่ะ
        DVD-RW : ที่มันเปง Dual Layer นี่ เค้าเอาไว้ write DVD9 ป่าวอ่ะค่ะ อยากได้ซัก 1 ตัว ขอทน ๆ นะค่ะ
        Combo Drive : 1 ตัวค่ะ
        Sound Card : ขอเปง Creative Sound Blaster รุ่นที่เปง 5.1 อ่ะค่ะ
        Case : ต้องใช้ไฟกี่ watts อ่ะค่ะ 450W หรือ 500W ดีค่ะ

ช่วยระบุยี่ห้อกะรุ่นด้วยนะค่ะ จะได้ไปบอกที่ร้านเค้าได้ (ขอทน ๆ นะ เพราะนานๆ จะได้เปลี่ยนซักเครื่องนึงอ่าค่ะ)

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^
        ลองๆดูนะครับแต่ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่
        C2D E4300 7000
        VGA GF 7900GS 7000
        M/B ASUS P5-B 4900
        RAM 1GB 667 KINGSTON 2700
        DVD-RW LITE-ON 16X [16A1H] 1500
        COMBO drive LITE-ON 920
        Sound CREATIVE BLASTER AUDIGY VALUE 7.1 1100
        CASE 1200
        Power supply Tsunami POWER SUPPLY Extreme 400 WATT 1800
        เกินมาเยอะเลยครับ 28120
        ถ้า28K พอไหวนะครับ 26K หมดกะ supply เกลี้ยง
        ขนาดยังไม่รวม HDD นะครับงบไปหมดแล้ว
        Last edited by Khow; 2 Mar 2007, 10:26:46. Reason: ...

Comment

ลืมบอกไปอ่าค่ะ ขอ HDD ด้วยนะค่ะ
          ถ้าสมมติว่า เพิ่มงบเปงประมาณ 30k จะได้ C2D มั้ยอ่าค่ะ
          ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ ^^

Comment

160GB HDD seagate 2500 บาท
            เกิน30Kมานิดหน่อยครับลองหา Power supply 400 Watt ของ Dtech ที่ watt ออกเต็มจะอยู่ที่ 800 บาทครับ เปลี่ยน CPUเป็น E6300 (เพิ่มตังประมาณ500กว่าๆ)
            น่าจะพอได้นะครับแต่ spec ไม่ได้หรูมากเพราะต้องลด spec ตามงบที่มี
            หรือจะไปใช้VGA GF7600GT ก็ดีครับลดงบลงมาได้พอสมควร
            จริงๆแล้วถ้าหูไม่เทพมาก Sound onboard มัน7.1CH ก็พอฟังได้แล้วครับเดี๋ยวนี้ high def. กันหมดแล้ว
            การ์ดเสียงดีลำโพงต้องดีตามนะครับไม่งั้นไม่มีประโยชน์
            ถ้าเอาแรง 30K core2duo เอาไม่ไหวครับ แต่ถ้าพอแก่การใช้งานผมว่ามีอีกหลายสเปกครับ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ ^^

Comment

สงสัยรัก c2d จริงๆ

e6300 7200
                asrock conroexfire-esata 3000
                ram rox ddr800 512x2 3000
                hdd 80 sata2x2 raid 0 3600 เพิ่มความแรงครับ
                pci-e galaxcy 7900 gs 6900
                case 1000
                psu enermax 460w 2500
                dvdrw 1400
                ที่เหลือก็การ์ดเสียง

Comment

Working...
                X