Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การพ่นสีลงบน Fins ของ Cooling หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง การพ่นสีลงบน Fins ของ Cooling หน่อยครับ

อยากสอบถามผู้รู้ว่า หากใช้สีพวกสีกระป๋องทั่วๆไป มาพ่นบน Cooling จะทำให้การถ่ายเทความร้อนลดลงเยอะไหมครับ

แล้วถ้าต้องการพ่นจริงๆ จะมีสีเฉพาะสำหรับพวกตัวระบายความร้อนบ้างไหมครับ เช่น สีพ่นฟินหม้อน้ำอ่ะคับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ หาซื้อได้จากที่ไหนบ้าง

ขอบคุณครับ

ผมคิดว่า ลดลงแน่นอนครับเพราะสีมันไปปิดกัน พื้นที่แลกเปลี่ยนความร้อนระหว่างโลหะกับอากาศ
    กลายเป็น โลหะ>>สี(สารประกอบโพลีเมอร์)>>>อากาศ ครับ ซึ่งคุณสมบัติการนำความร้อนของโพลีเมอร์
    มันไม่ดีอยู่แล้วครับ
    ส่วนสีที่มาใช้เฉพาะทางอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆว่ามีหรือเปล่า(แต่คิดว่ามี) แต่พวกหม้อถ้าเป็นของสวิฟเทคมันจะพ่นมาแค่สันฟินครับไม่ได้พ่นเคลือบมาทั่งตัว ของยี่ห้ออื่นผมไม่ทราบครับ
    อันนี้เป้นความคิดเห็นจากประสพการส่วนตัวนะครับคิดว่าแลกเปลี่ยนความคิดก็แล้วกันคร๊าบบ
    Last edited by pionut; 7 Feb 2009, 18:45:34.

Comment

ค่าถ่ายเทความร้อนลดลงแน่นอนค่ะ แต่จะมากขนาดไหนนี่ขึ้นอยู่กับสารประกอบในสเปร์ที่ใช้
      รวมถึงความหนาของสีที่พ่นค่ะ

ค่า Thermal Conductivity หรือค่าการนำความร้อน

Silver [Ag] 4.29 W/cmK <---- ซิ้งทำจากเงิน ระบายความร้อนได้ดีสุด
      Copper [Cu] 4.01 W/cmK <---- ทองแดง
      Gold [Au] 3.17 W/cmK <---- ทอง (บาทละ 14,000) -___-"
      Aluminum [Al] 2.37 W/cmK <---- อะลูมิเนียม

โดยโลหะ จะมีค่าการนำความร้อนสูง ส่วนอัลลอยด์ของโลหะ เซรามิก และวัสดุสารอินทรีย์ จะมีค่าการนำความร้อนต่ำกว่าค่ะ ซึ่งค่าการนำความร้อนที่สูง จะบอกได้ว่าซิ้งที่ทำจากวัสดุนั้นๆสามารถนำความร้อนออกจาก core CPU ได้มากและเร็วขนาดไหน ทีนี้ถ้าเราเอาสารที่นำความร้อนได้ต่ำกว่าวัสดุที่เป็นซิ้งไปเคลือบมันอ่ะค่ะ มันก็จะระบายความร้อนได้แย่ลง .. .. .. .. วิชาการไปมั๊ยเนี่ย เง้อ. พอ ๆ ๆปวดหัว
      Last edited by -NuCre@m-; 3 Feb 2009, 22:01:45.

Comment

Originally posted by -NuCre@m- View Post
        ค่าถ่ายเทความร้อนลดลงแน่นอนค่ะ แต่จะมากขนาดไหนนี่ขึ้นอยู่กับสารประกอบในสเปร์ที่ใช้

ค่า Thermal Conductivity หรือค่าการนำความร้อน

Silver [Ag] 4.29 W/cmK <---- ซิ้งทำจากเงิน ระบายความร้อนได้ดีสุด
        Copper [Cu] 4.01 W/cmK <---- ทองแดง
        Gold [Au] 3.17 W/cmK <---- ทอง (บาทละ 14,000) -___-"
        Aluminum [Al] 2.37 W/cmK <---- อะลูมิเนียม

โดยโลหะ จะมีค่าการนำความร้อนสูง ส่วนอัลลอยด์ของโลหะ เซรามิก และวัสดุสารอินทรีย์ จะมีค่าการนำความร้อนต่ำกว่าค่ะ ซึ่งค่าการนำความร้อนที่สูง จะบอกได้ว่าซิ้งที่ทำจากวัสดุนั้นๆสามารถนำความร้อนออกจาก core CPU ได้มากและเร็วขนาดไหน ทีนี้ถ้าเราเอาสารที่นำความร้อนได้ต่ำกว่าวัสดุที่เป็นซิ้งไปเคลือบมันอ่ะค่ะ มันก็จะระบายความร้อนได้แย่ลง .. .. .. .. วิชาการไปมั๊ยเนี่ย เง้อ. พอ ๆ ๆปวดหัว
        แน่นปึก

Comment

Originally posted by -NuCre@m- View Post

เก่งมากมาย จุ๊ฟ

ตามนั้นเลยครับ(เนียนนนน) ฮิ้วววว

Comment

เห้นด้วย

Comment

Originally posted by aekshow View Post
              เก่งมากมาย จุ๊ฟ

ตามนั้นเลยครับ(เนียนนนน) ฮิ้วววว
              มาเนียนตลอด คนนี้ +_+

Comment

ความรู้ล้วนๆ

Comment

ต้องไดซเท่านั้นครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ แล้วมันพอมีสีเฉพาะของมันบ้างไหมครับ พอดี IFX มันเก่ามากแล้ว อยากจะแต่งหล่อให้มันซักหน่อย ^^

ใครรู้ช่วยบอกทีนะคับ ว่าหาซื้อที่ไหน แล้วราคาเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X