overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: งานเข้าขั้นเมพบลิ้งๆ ขา CPU งอ !!!

OverclockZone Member shat1478's Avatar

Angry งานเข้าขั้นเมพบลิ้งๆ ขา CPU งอ !!!

เห้อ ตกใจหมด กลับบมาบ้าน สังเกตุไปที่ CPU ขามันงอ แย่แล้ว เมนบอร์ด 940 ก็ส่งไปเคลม ไม่มีบอร์ดให้ลองใส่ ขามันงอ ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรไหม อีกอย่างทำซีลีโคลนเลอะไอแผงวงจรเขียวๆมันจะมีผลเสียอะไรหรือป่าว จะรอดไหมเนี่ย

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

ขอให้รอดจ้า

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

มายืนไว้อาลัยให้ 1 นาที

Super Moderator V-FrIeNd's Avatar

ทำซิลิโคนเลอะไม่มีปัญหาครับ แต่เช็ดนิดหน่อยระวังขางออีก อย่าให้มันเละเป็นพอ ให้ไฟฟ้าผ่านได้
    ขางอ ผมเคยทำ Phenom 9500 ขางอ ไป 2 ขา(งอแบบติดแผงวงจรสีเขียวเลย) เลยใช้เข็มเย็บผ้าเล็กๆ
    ค่อยๆเกี่ยมันขึ้นมา แล้วเอาใบขับขี่รูดทุกด้าน

OverclockZone Member Rider_za's Avatar

ต้องรอด !!!

OverclockZone Member chanakok's Avatar

สู้ต่อไป ทาเคชิ!!!

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

ทำตามอย่างที่คุณ V-FrIeNd แนะนำครับ แก้ได้อยู่แล้ว

อย่างไรก็ตามผมขอแนะนำอีกซักเล็กน้อย คืออย่าทาซิลิโคนมากเกิน

ทาบางๆพอครับ ทามากเกินไปเลอะที่ซีพียูยังพอเช็ดออกได้

แต่คราวซวยเกิดไหลเข้าไปในตัวช็อกเก็ตซีพียูอาจบูตเครื่องไม่ขึ้น

แบบนั้นเช็ดออกยากกว่า

OverclockZone Member ARRIFLEX's Avatar

478ของผมก็เคยงอ
    ผมใช้ไขควงปากแบนเล็กๆที่เค้าไว้ซ่อมนาฬิกา
    ค่อยๆง้างออก ใช้ได้ตามปรกติ

OverclockZone Member shat1478's Avatar

เห้อ แต่ละคนให้กำลังใจเราจริงๆเน้อ จะลองทำตาม V-FrIeNd บอกแล้วกัน ของผมขามันงอติดกับแผนวงจร 1 อันเองครับ จะลองทำดู MR.GUNCOM ไอที่บูทไม่ติดเนี่ยคือเครื่องทำงาน แต่หน้าจอไม่ติดใช่ไหม......
    ถ้าใช้ ผมกำลังพบกับปัญหานี้อยู่ เหอะๆ มือใหม่ ลองทำอะไรเองหมด ปัญหาเยอะจริงๆครับผม ขอให้อย่าเป็นเช่นนั้นเถอะ
    อยากร้องไห้เป็นภาษาสเปนผสมภาษาฝรั่งเศษจริงๆ

Quote Originally Posted by shat1478 View Post
    เห้อ แต่ละคนให้กำลังใจเราจริงๆเน้อ จะลองทำตาม V-FrIeNd บอกแล้วกัน ของผมขามันงอติดกับแผนวงจร 1 อันเองครับ จะลองทำดู MR.GUNCOM ไอที่บูทไม่ติดเนี่ยคือเครื่องทำงาน แต่หน้าจอไม่ติดใช่ไหม......
    ถ้าใช้ ผมกำลังพบกับปัญหานี้อยู่ เหอะๆ มือใหม่ ลองทำอะไรเองหมด ปัญหาเยอะจริงๆครับผม ขอให้อย่าเป็นเช่นนั้นเถอะ
    อยากร้องไห้เป็นภาษาสเปนผสมภาษาฝรั่งเศษจริงๆ

ตอนนี้ติดหรือยังครับ.....ถ้ายังลองขยับสายต่อเข้าจอคอมดูก่อนครับ..

..ใจเย็นๆค่อยไล่ปัญหาไปทีละจุด เดี๋ยวก็แก้ไขได้เองครับ

OverclockZone Member diamondback's Avatar

เรื่อง ซิโคนผมแนะนำ ซื้อแอลกอฮอร์มาเทใส่ภาชนะอะไรก็ได้ แล้วหาเเปรงสีฟันขนนุ่มๆค่อยขัดเบาๆ เสร็จแล้วรีบเอาไปล้างน้ำ ผึ่งลมให้แห้ง ผมเคยทำกับ 462 มาแล้วได้ผล

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ขา CPU งอ ไห้ไช้ เส้นด้าย หรือ เอ็นตกปลาเล็กๆ ดึงขึ้นมาครับ ง่ายๆ ปลอดภัยดี

OverclockZone Member vivahot's Avatar

เส้นด้าย กระตุกแรงไปนิดมีสิทธิ์ ขาหัก - -" น้ำหนักมันน้อยเลยกะแรงลำบาก

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

478 ขาของผมไม่งอ ครับ หักเลย 1 ขา ตรงมุม บน สุด แต่ก็ยังใช้ได้อยุ่ทุกวันนี้ก็ใช้ได้อยุ่ ไม่หน้าจะมีปัญหาอะไรใช่งานได้ปรกติดีอยู่เลย เล่นนีส ยังได้เลย อิอิอิ

OverclockZone Member

P4 478 เคยขางอ ผมใช้บัตรโทรศัพท์ที่เป็นพลาสติก รูดดัดขาค่อยๆแก้ไขก็กลับมาใช้งานได้ดี
    แต่ระยะหลังไม่ค่อยมีบัตรพลาสติก ถ้าต้องทำอีกคงต้องใช้บัตรประชาชนหรือเอทีเอ็มแล้วมั้ง

เอ่อ กรรมแล้วไง 0 เค้าบอกว่าเมนบอร์ดที่ส่งไปปกติ แสดงว่าเป็นที่ CPU 100% ใช่ไหมครับ อย่างนี้ก็เคลมไม่ได้อ่ะสิ เหอะๆซวยแล้ว มือใหม่ หัดทำเอง มั่วมากๆ - - ปัญหาเยอะจริงๆ

Super Moderator V-FrIeNd's Avatar

แสดงว่าเป็นขาสำคัญ ดัดได้ยังครับ

OverclockZone Member puthai's Avatar

ถ้า ขาcpu หัก ก็ลองหารวดสายไฟที่พอจะเสียบเข้ารู ซอคเกตแล้วปรับให้มันตรง ๆ จากนั้นก็เอา CPU วางทาบเลยครับ ยากหน่อยนะ อิอิ ไหนจะต้องกะให้รวดที่วางไปก่อน สัมผัสโดนขาที่หัก แต่ถ้าสัมผัสผิดตำแหน่ง อาจตุ๊ป!! ....อิอิ

OverclockZone Member nitithorn's Avatar
    Telecom Mahamaek #11

ขาCPU ทอง คำ 99.9999

Bookmarks

Bookmarks