Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง font ของวินโดว์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง font ของวินโดว์ครับ

ถามเรื่อง font ของวินโดว์ครับ
    คือผมดันลง font ใหม่ เเบบก๊อปลง ไป 4000 กว่าตัว
    มีวิธีการลบยังไงครับคือจะลบ font ให้เหลือเเต่ font เดิมที่มากับวินโดวส์
    ทีนี้มันมี font เดิมของ วินโดว์ที่ห้ามลบ อยากทราบว่าตัวไหนบ้างครับ เเล้วใครมีวิธีการลบยังไงบ้างครับ

ตอนเอามาใส่ไม่ค่อยคิด ตอนนี้เลยจะย้ายให้มันถูกต้องครับ
    search หาใน google ยังไม่กระจ่างชัดครับ ถึงขั้นตอน

ขอบคุณครับ

555

วืธืที่ง่าย คือไปก็อบของเพื่อน
    - ก้อบที่ไหน
    control panal ครับ เขาไปในโฟลเดอร์ fonts แล้วก็อบข้างในมาหมดเลย
    - ต่อไปเอามาลงเครื่องเรา
    เข้าไปที่โฟลเดอร์ font เครื่องเรา เลือก files เลือก install new font แล้วเลือกปลายทางที่เราก็อบมา รอจนเสร็จ กด yes to all ทับของเดิมหมดเลย 5555
    เสร็จ ครับ

Comment

ลบฟร้อนท์ที่ลงทั้งหมดให้เหลือแต่ฟร้อนท์ของวินโดว์?

1. ก็อปฟร้อนท์ที่มีอยู่ในเครื่องคนอื่น (เีครื่องที่ก็อป ต้องไม่มีฟร้อนท์ลงเพิ่ม)

2. ลบฟร้อนท์ที่ control panal/fonts หรือ ที่ Windows/fonts (มันคือที่เดียวกันนั่นแหละ แต่ทางเข้าคนละทาง)

ข้อนี้อาจจะมีฟร้อนท์ที่ลบไม่ได้ เช่น กดCtrl+A แล้ว กด Delete มีบางตัวไม่ยอมให้ลบ ก็กดCtrl+A ใหม่ แล้วกด Ctrl เฉพาะตัวแรกที่ไม่ให้ลบ(ตัวนั้นจะไม่ถูกเลือก) แล้วกด Delete ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ จนมีแต่ฟร้อนท์ที่ลบไม่ได้ นั่นแหละฟร้อนท์ของวินโดว์ แต่ก็จะมีฟร้อนท์ของวินโดว์ บางตัวที่ถูกลบไปด้วย

3. จะลงฟร้อนโดยใช้วิธี เลือก files เลือก install new font หรือจะก็อปปี้ แล้วPate ลงก็ตามแต่ชอบ (ผมชอบวิธีหลังมากกว่า ลงเร็วดี)

Comment

Originally posted by redman View Post
        วืธืที่ง่าย คือไปก็อบของเพื่อน
        - ก้อบที่ไหน
        control panal ครับ เขาไปในโฟลเดอร์ fonts แล้วก็อบข้างในมาหมดเลย
        - ต่อไปเอามาลงเครื่องเรา
        เข้าไปที่โฟลเดอร์ font เครื่องเรา เลือก files เลือก install new font แล้วเลือกปลายทางที่เราก็อบมา รอจนเสร็จ กด yes to all ทับของเดิมหมดเลย 5555
        เสร็จ ครับ
        Originally posted by ทองดี View Post
        ลบฟร้อนท์ที่ลงทั้งหมดให้เหลือแต่ฟร้อนท์ของวินโดว์?

1. ก็อปฟร้อนท์ที่มีอยู่ในเครื่องคนอื่น (เีครื่องที่ก็อป ต้องไม่มีฟร้อนท์ลงเพิ่ม)

2. ลบฟร้อนท์ที่ control panal/fonts หรือ ที่ Windows/fonts (มันคือที่เดียวกันนั่นแหละ แต่ทางเข้าคนละทาง)

ข้อนี้อาจจะมีฟร้อนท์ที่ลบไม่ได้ เช่น กดCtrl+A แล้ว กด Delete มีบางตัวไม่ยอมให้ลบ ก็กดCtrl+A ใหม่ แล้วกด Ctrl เฉพาะตัวแรกที่ไม่ให้ลบ(ตัวนั้นจะไม่ถูกเลือก) แล้วกด Delete ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ จนมีแต่ฟร้อนท์ที่ลบไม่ได้ นั่นแหละฟร้อนท์ของวินโดว์ แต่ก็จะมีฟร้อนท์ของวินโดว์ บางตัวที่ถูกลบไปด้วย

3. จะลงฟร้อนโดยใช้วิธี เลือก files เลือก install new font หรือจะก็อปปี้ แล้วPate ลงก็ตามแต่ชอบ (ผมชอบวิธีหลังมากกว่า ลงเร็วดี)
        ขอบคุณครับ
        มี font ของวินโดวส์เครื่องอื่นที่ไม่เคยลง font เพิ่มเเล้วครับ ผมกังวลกลัวว่าเวลาลบfont ออกเเล้ววินโดวส์จะมีปัญหา เรื่องใส่นี่คงไม่เป็นไร ขอบคุณสำหรับคำชี้เเนะครับ เดี๋ยวจะลองดู

Comment

Working...
        X