Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dynex 5.1 รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dynex 5.1 รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

เนื่องจากผมได้สั่งซื้อ soundcard ตัวนี้มาจาก ebay ในราคาที่ไม่แพง ราวๆ 700 บาทรวมค่าส่งแล้ว

http://www.dynexproducts.com/pc-190-...ound-card.aspx

กะว่าจะทำคอมเก่าๆ ที่บ้านเป็นชุด Home Entertainment ซะหน่อย สิ่งที่ผมวางแผนไว้คือ ใช้ soundcard ตัวนี้เป็นตัวปล่อยสัญญาณ digital ซึ่งผมมี AVR ที่สามารถถอด DD และ DTS ได้อยู่แล้ว

แต่ปัญหาคือ ตอนดูหนังด้วย powerdvd และผมไป set ให้มันส่งสัญญาณทาง SPDF แต่ทำยังไงเสียงช่อง digital มันก้อไม่ออกอะครับ setting ทุกอย่างหมดแล้ว set ให้มันออก AC3, PCM ยังไงก้อไม่ออก

แต่ถ้าเล่นเกมหรือเล่นอื่นๆ โดยปล่อยสัญญาณทาง digital เสียงเป็นปกติครับ แต่จะออกแค่ลำโพงคู่หน้า

ตรวจสอบสาย optical ที่เสียบ ก้อใช้งานได้ปกติ ไม่เสียแต่อย่างใด

สรุปว่าการ์ดมันห่วย หรือผมทำอะไรผิดครับ วานผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ENVY24 Reference driver..

ถ้าดูหนัง Dolby digital/DTS ให้ set powerdvd > USE s/pdif

ใน driver via > enable s/pdif > AC3 only (48khz) หรือ AC3/PCM autoselect

ถ้าเป็น vista อย่าลืมเลือก ENVY24 family SPDIF out เป็นตัวหลัก แทน speaker

ถ้าฟังเพลง หรือทำอย่างอื่นเช่น เล่นเกมส์ ให้ปรับ digital out เป็น pcm only

Comment

ลองทำตามท่านว่าทุกอย่างแล้วครับ เสียงก้อไม่ออกครับ แต่มีเสียบ ปุ๊ ปุ๊ เป็นระยะ เด๋ววันนี้จะลองต่อไป T_T

ตอนนี้เสียงออกกรณีเดียว PCM โดยการเล่นเกมปกติ ถ้า powerdvd set แบบไหน ก้อเสียงไม่ออกครับ เศร้าจริงๆ

Comment

ลอง driver ใหม่

http://www.viaarena.com/Driver/Envy2...riverV540a.zip

ตั้งค่าตามรูป เลือกที่วงไว้นะ

แล้วใน powerdvd จะมี use spdif ให้เลือก

Last edited by battlecruiser; 5 Feb 2009, 10:09:21.

Comment

ขอบคุณครับ ไว้ลองแล้วจะมารายงานผลครับ

Comment

ทำตามท่านบอกทุกอย่างแล้วครับ เสียงออกแต่แบบ set PCM เท่านั้นอะครับ ถ้าดู dvd ทำอย่างไร เสียงก้อไม่ออกครับ

มีวิธีบังคับให้ PowerDVD ปล่อยเสียงเป็น PCM ได้หรือเปล่าครับ เพราะแบบ AC3 สงสัยจะแห้ง

Comment

ถ้า powerdvd สั่ง use spdif เพื่อ passthrough AC3/DTS ออกทาง S/p dif

S/p dif output device จะขึ้นว่า inuse

แต่ถ้าเลือก stereo มันจะออกเป็น pcm ออกทั้ง analog และ s/p dif เสียงจะไปไม่ครบ 5.1 นะ

Comment

Working...
              X