Announcement

Collapse
No announcement yet.

Colocation Spec Server

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Colocation Spec Server

อยากจะถามว่า Spec ขนาดนี้มันเวอร์ไปไหมสำหรับเปิดครั้งแรก

CPU : Xeon 3220,Quadcore Q66600
    MB1 : Tylan toledo i3210W Support Quadcore,Xeon <-- แรง แพง ต้องสั่งด้วย
    Lan : Intel Pro 1000 PT Server Adapter
    HDD : SATA II 500 GB NCQ
    Power Supply : ThermalTake 500Watt แท้
    Optical Drive : none
    Case :
    RAM :

2 ตัวล่างนี่ mainboard ที่มองไว้ ดูที่ราคาก่อนว่าเหมาะสมไหม

MB2 : AsusP64K no support Xeon, Support Quadcore Q6600
    MB3 : Gigabyte EP45-UD3R no support Xeon, Support Quadcore Q6600

CPU2 : QuadCore Q6600

แนะนำทีครับว่าเหมาะสมแล้วหรือเปล่า - -

แล้วเรื่องเซิฟที่ไปวาง วางที่ไหนดีคับ Proen ดีไหม หรือว่าเป็น Otaro ดีกว่าคับ เรื่องสวัสดีการ ความสะดวกในการ Jump HDD
    แล้วแรม ECC , Non ECC นี่ต่างกันเยอะไหมครับ
    Ram ธรรมดารับการ Read-Write ข้อมูล 30MB/s ไหวไหม ถ้าเปิดตลอด 1 เดือน
    HDD นี่ต้องเป็น for server 27/4 หรือเปล่า แระจำเป็นไหมต้อง NCQ ครับ
    Case นี่เป็น Case ธรรมดาแล้วไปวางได้ไหม ไม่จำเป็นต้องเป็น rack server อะครับ
    ใช้ MB ธรรมดาอย่าง Asus P5Q-E หรือ P5Q- Pro จะดีไหมครับ เห็นบาง Server ก็ใช้กัน
    เรื่องการไปวาง เราต้องทำอะไรบ้างครับ เช่นเรื่องความเร็ว เกี่ยวกับ BW ด้วยหรือเปล่า

รบกวนผู้มีความรู้ด้วยครับ
    Last edited by Bourne`; 5 Feb 2009, 00:16:42.

ค่าวางคิดราคาตามขนาด server ครับ 1u 2u 3u ก้ว่ากันไป

ถ้าเป็น case pc บ้านๆ ก็ตก 3 -5 u ครับ

HDD แนะนำ for server ครับ พวก wd re 2 re3 seagate barcuda es, es2

hdd เทพ แค่ไหน เจอ power ไม่ดีก้ไปรับ เล็ง power ดีๆ ด้วย

เอาไปรัน os อะไรและให้บริการด้านไหนครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

OS ที่วางเป็น Windows Server 2003 ครับ

อยากทราบเรื่องราคาอะครับ พอมีเว็ปที่บอกส่วนนี้หรือเปล่าครับ

ให้บริการทางด้านเปิดให้โหลดบิทอะครับ

แล้วพวก MB นี่ใช้แบบธรรมดามันจะแหล่มไหมครับ เพราะ Tyan แพงเหลือเกินครับ

รบกวนขอ Email ได้ไหมครับ PM มานะครับถ้าว่างและยินดีช่วยผมน่ะครับ

Comment

Working...
      X