overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 14 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 269

Thread: เมื่อการใช้งานจริงสำคัญกว่าคะแนน เล่าประสบการณ์ตรงเพิ่งแพ้มา

OverclockZone Member Khow's Avatar

Default เมื่อการใช้งานจริงสำคัญกว่าคะแนน เล่าประสบการณ์ตรงเพิ่งแพ้มา

บางคนอาจจะว่ายกหาง AMD ไปหน่อยแต่ก็ต้องเอาความจริงมาพูด
    ในที่นี้ถ้าท่านเห็นกระทู้ก่อนๆว่าผมเอารูป X2 5600+ มาโชว์ นั่นไม่ใช่เครื่องผมนะครับ
    เป็นเครื่องที่ Set ใคร อ. ที่เคารพ 1 ท่าน (ผมช่างกล้าจัด AMD ให้อ. ท่านบอกไม่แคร์ อินเทล AMD ถ้าทำงานไวก็เอา)
    วันประลองกำลังมาถึง เมื่อผมเอา E5200 oc bus 250 ให้ FSB เท่ากับ AMD
    ยกเครื่องไปประชันกับ X2 5600+ เดิมๆ 2.9GHz ไม่ oc
    สเปกทั้ง2เครื่องดังนี้
    AMD Athlon x2 5600+ 2.9GHz FSB 200x5= 1GHz
    RAM DDR2 bus 800 2GBx2 แถมแรมทำงานแค่บัส 772 ออกไม่เต็มอีกต่างหาก
    M/B ECS K8A780GM-A AMD 780G chipset
    HDD WD 320GB BF16MB 7200RPM
    ATI HD 3200 onboard
    DVD-RW LG SATA
    Intel E5200 @ 3.125GHz FSB 250x4= 1GHz
    RAM DDR2 bus 800 1GBx4 ต่อให้ บิทเยอะๆเลย
    M/B P5K-SE P35 chipset
    HDD WD 320GB BF16MB 7200RPM
    GF 8800GT 256MB
    DVD-RW LG SATA
    OS windows Vista SP1

สิ่งที่ใช้ทดสอบ
    1. การเข้า windows
    2. การอ่านไฟล์ผ่าน CD-ROM PPT ปราบเซียนขนาด 9 และ 150 MB มีแต่รูปที่ นศ.มันชอบทำงานส่งกัน
    3. การอ่านไฟล์ผ่าน Flash drive
    4. การโอนไฟล์จาก HDD
    5. เปิดไฟล์เอกสาร

ไม่มีการทดสอบการเล่นเกมเพราะเป็นเครื่องไว้ทำงานทั่วไปเอกสารไม่เน้นเล่นเกม

ผลการทดสอบ
    1. AMD ชนะไปเร็วกว่า1นาทีแต่ไม่สำคัญ
    2. AMD อ่านไฟล์เสร็จก่อน 2 และ 10 นาทีพร้อม Present PPT
    3. คล้ายๆกับข้อ 2 AMD เสร็จก่อน
    4. AMD เสร็จก่อน 10 นาที
    5. คงไม่ต้องพูดมั้งเห็นๆกัน

สรุปเครื่องผมแพ้รูดทุกการทดสอบยอมรับโดยดี
    สะใจมั้ยสาวกที่บอก แรงด้วยความรู้สึก ผมเจอเองกับตัวแพ้ต่อหน้าต่อตา แพ้กราวรูดด้วย
    ผมเพิ่งเอา2เครื่องไปประชันกันแพ้ไม่เป็นท่า ไม่งั้นมันจะออก CoreI7 มาทำไม
    ส่วนราคา CPU ไม่ต้องเถียงกัน
    E5200 ราคา 2580 บาท X2 5600+ ราคา 2570 บาท
    M/B ECS 2400 บาท P5KSE มีโละ HWH 2500 บาท
    RAM CL เท่ากัน HDD รุ่นเดียวกัน มีอะไรจะถามมั้ยครับ

สิ่งสำคัญคือคุณจะเอาเครื่อง Brench เอาคะแนน หรือจะมาทดสอบงานเวลาซื้อมาเพื่อใช้งานจริงๆ
    เพราะคนใช้งานทั่วไปเขาไม่ได้สนว่าเฮ้ย 3Dmark กี่คะแนนวะ
    แต่เขาสนคือประสิทธิภาพต่อหน้าเขาที่เห็นจริงสัมผัสได้ บางคนก็คิดแต่ว่าผลทดสอบคือการใช้งานจริงเจอผลทดสอบแบบนี้เป็นไงครับพอจะพูดอะไรได้มั้ย
    เครื่องซื้อมาทำงานวิจัยเน้นงานเอกสาร 3Dmark กี่แต้มก็ขยะดีๆนี่เอง
    OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

OverclockZone Member KITJ's Avatar

เก็บกดแหะ
    OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

อย่าว่าแต่ท่านเลยครับ เพื่อนผมก็เจอมาแล้ว อิอิ
    OverclockZone Member Mr.Iceman's Avatar

ตาสว่าง.....
    OverclockZone Member cmo's Avatar

ไม่เอาไปลงห้องนู้นเหรอครับ
    OverclockZone Member Joke1oo's Avatar
    กทม. ศูนย์สิริกิติ

ถูกต้องครับ อยู่ที่ใช้งานไม่ต้องสนใจโปรแกรมทดสอบเพราะโปรแกรมทดสอบมั๊กจะสนิทกับบริษัทหนึ่งมากกว่าอีกบริษัทหนึ่งเสมอครับ
    OverclockZone Member prachya111's Avatar

เน้นการใช้งานนี่เอง ^_^
    OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

ออกจะล่อแหลมนิดๆนะครับ แต่ถ้ามองแบบเป็นกลางก็ดีครับ
    แบบบ้านๆ AMD ก็ลื่นครับ แต่ถ้าเอาแรงในบางงาน INTEL ก็ยังเป็นต่ออยู่ครับ
    อย่างพวกงาน Simulation ทางวิศวกรรมก็ต้องยกให้ เค้าอยู่ดีอ่ะครับ

ใช้ให้ถูกงานครับ รักใครชอบใครได้หมดครับ
    OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by cmo View Post
    ไม่เอาไปลงห้องนู้นเหรอครับ
    ให้มาอ่านกันเองครับ working and brench ทำงานนะไม่ได้เล่นเกม คะแนนกลายเป็นขยะ ยังจะมีเกรียนบอกว่า AMD print เอกสารไม่เต็มแผ่นอีกมั้ย
    ปล.ใช้ทั้ง2ค่ายครับไม่ยึดติด
    Quote Originally Posted by ห้าวซัง View Post
    ออกจะล่อแหลมนิดๆนะครับ แต่ถ้ามองแบบเป็นกลางก็ดีครับ
    แบบบ้านๆ AMD ก็ลื่นครับ แต่ถ้าเอาแรงในบางงาน INTEL ก็ยังเป็นต่ออยู่ครับ
    อย่างพวกงาน Simulation ทางวิศวกรรมก็ต้องยกให้ เค้าอยู่ดีอ่ะครับ

ใช้ให้ถูกงานครับ รักใครชอบใครได้หมดครับ
    ผมก็จะสื่อแบบนั้นครับใช้ให้ถูกกับงาน ไม่ได้ให้เอา AMD ไปตัดต่อวีดีโอเนี่ย
    แล้วงานวิจัยทั่วไปมันมีอะไรมากกว่าเอกสารล่ะครับ
    งานพวกวิศวกรรม กับงานเอกสารคนละเรื่องผมถึงบอกว่าที่การใช้งานเป็นหลัก คะแนนมีค่าเป็น 0

แล้ว Core2 ที่ว่าแน่ๆเจอเอกสารปราบเซียนจะหนาว เอกสารขนาด 500 MB
    โหลดอย่างนาน สมัยนี้ที่ flash drive มันใหญ่เอกสารก็ใหญ่ตาม
    ที่สำคัญ AMD ที่ว่ารัน NFS carbon สบายๆไม่ต้องยัดการ์ดจอ ออนบอร์ดอินเทลมันห่วยครับเป็นไปได้ผมเอาออนบอร์ด ATI ไม่ก็ nVIDIA ดีกว่า
    Last edited by Khow; 5 Feb 2009 at 01:44:47.
    OverclockZone Member anis's Avatar

ถูกกกต้องแล้วคร๊าบบบบบบบบ
    ผมคนหนึงแหละที่เอาผลจากการใช้งานจริง(ไม่สนจัยคะแนน) แต่ก้อเทสเพื่อดูความนิ่งเท่านั้นเอง
    OverclockZone Member cmo's Avatar

ผมนี่แหละเอา AMD มา encode video
    OverclockZone Member

ลดความเร็วGhzทำไมครับสงสัย
    OverclockZone Member boyro's Avatar

เป็นเช่นนี้หรืิิิิิอ

Quote Originally Posted by Ares01 View Post
    ลดความเร็วGhzทำไมครับสงสัย
    ลดตรงไหนครับเมารึเปล่าครับ AMD มัน 2.9GHz ไม่ oc Intel เพิ่มจาก 2.5เป็น 3.125
    ไม่มีลดมีแต่เพิ่มๆให้อินเทลทุกอย่างด้วยทั้งแรม ทั้ง clock ในขณะที่อีกค่ายไม่เพิ่มอะไรเลยนะ
    ที่เพิ่ม bus ให้อินเทล FSB มันจะได้เท่ากัน 1GHz เหมือนกันเดี๋ยวหาว่า AMD โกง
    ถ้าอ่านจนครบจะรู้ว่าไม่ได้ลดเลยมีแต่เพิ่ม only
    ไม่รู้ก็อยากบอกว่า E5200 เดิม FSB 200x4 นะครับ ไม่ใช่ 266 แถม cache2MB
    AMD cache 512KBx2
    ผมเอาของราคาเท่ากันมาเทียบกันนะครับ Intel cache เยอะกว่าอีกต่างหากเสียเปรียบตรงไหน
    OverclockZone Member nike's Avatar

เฮ้อ ทำไมเป็นงี้อ่ะ
    OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ผมนี่แหละเอา AMD มา encode video
    ผม ด้วย(ชมพูๆ)
    OverclockZone Member Mci's Avatar

หุหุ
    OverclockZone Member

AMD ชนะขาดครับ ถ้าราคาพอ ๆ กัน

ที่สำคัญ

ชนะใจผมด้วย อิอิ
    Super Moderator tor_Za's Avatar

ก็ประมาณนั้น

บางทีงานบางอย่างมันต้องการความเร็วไม่ถึงคะแนนที่ ทดสอบออกมาด้วย แต่คนส่วนมากก็ยึดกับคะแนนอยู่ดี

คะแนนบางทีที่ออกมาเค้าว่าๆกันว่ามันน้อย แต่จริงๆแล้วมันแรงเกินไปแล้วด้วยซ้ำ อิอิ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Page 1 of 14 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks