Announcement

Collapse
No announcement yet.

หวึ่งๆๆ...?!?! พัดลม CPU ผมมันดังทั้งคืนเลยครับ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หวึ่งๆๆ...?!?! พัดลม CPU ผมมันดังทั้งคืนเลยครับ !!!

พัดลมที่ติดกับซิงค์นะครับ Socket 775 เป็นของเดิมที่ให้มากับ CPU เลยครับ
    ช่วงหลังๆนี้มีเสียงดังหวึ่งๆๆ..ทั้งคืนเลย

ผมเลยแก้ไขโดยการทั้งดูดทั้งเป่าฝุ่น ออกก็ไม่หาย ยังเสียงดังเหมือนเดิม
    ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขปัญหาไหมครับ

ยังไงแนะนำด้วยนะครับ ผู้ที่มีปัญหาเช่นเดียวกับผมหรือเคยเป็นมาก่อน

ขอบคุณครับ

ปล.เอา โซแน็ค ( น้ำยาหล่อลื่นอเนกประสงค์ฉีดมันจะหาย ไหมครับ )

เปลี่ยน HeatSink แบบเงียบๆเลยครับ
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

ไม่มีวิธีอื่นเลยเหรอครับ พอดียังไม่มีงบอัพเกรดครับ - -"

Comment

ไม่มีแล้วครับ ต้องเปลี่ยนซิ้งใหม่ เอาถูกร้อยกว่าถึง 250 ก็มีครับ

Comment

ใช้โปรแกรมปรับรอบพัดลมซีพียูครับให้ต่ำลงครับ เช่น Speedfan
          ไม่ก็ไปเปิด Smart Fan ในไบออส(แล้วแต่รุ่นไบออส)

Comment

บางครั้งมันดังเพราะตอนเริ่มหมุนมันออกตัวผิดจังหวะแค่นั้นเอง
            อย่างนี้แค่ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็หาย

วิธีอย่างนี้ ใช้อยู่กับพัดลม PSU ที่บางครั้งมันดังแปลกๆซึ่งปกติมันไม่ดังแบบนี้ และบางครั้งก็หมุนช้ากว่าปกติ
            ครั้นจะรื้อมาเปลี่ยนพัดลมใหม่ก็เรื่องใหญ่เพราะสายต่างๆจัดระเบียบในเคสเรียบร้อยแล้วจะรื้อทำใหม่วันเดียวอาจไม่เสร็จ ตอนนี้ยังไม่เปลี่ยนพัดลมใหม่เลยก็ยังใช้งานได้ปกติ ไม่มีเสียงรบกวนด้วย

Comment

พัดลมcpu ไม่ค่อยเจอที่ดัง แบบนี้นะคับ แต่ถ้าพัดลม ระบายอากาศอื่นๆ รวมทั้งการ์ดจอ ผมจะถอดแกนพัดลมออกมาทำความสะอาด เสียงทีดังผิดปกติจะหายไปครับ วิธีถอดต้องลอกสติกเกอร์ออกก่อนนะคับ จะเห็นปริ๊นล๊อคอยู่ด้านใน แกะยากนิดนึง..

Comment

Working...
              X