Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ซื้อคอมต้นๆ มีนา ค้มมั้ยครับ?+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ซื้อคอมต้นๆ มีนา ค้มมั้ยครับ?+++

พอดีว่า หลังมีนาไปนี้ การสอบ Admissions ก็จะจบลงแล้วครับ ^^

แต่ตอนนี้ ผมได้โควต้า วิศวคอมฯ ศิลปากร เรียบร้อยแล้วครับ (จะลอง Ad เผื่อได้วิศวคอมเกษตร) แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นนี่เนาะ

เอาล่ะครับ ผมขออนุญาตถามเลยแล้วกันว่าซื้อช่วงต้นมีนามันคุ้มมั้ยครับ แล้วสเปคที่ผมควรจัด แล้วคุ้มสเปค + ราคามากที่สุด (ไม่เกิน 70k-80k อะครับ แต่เน้นนะครับว่าสเปคคุ้มราคาที่สุด ไม่ใช่แบบ GTX280 ไรงี้ ) คือสเปคแบบไหนดีอะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

เอาไปใช้งานอะไรครับ

Comment

70-80 k
      นี่ตังตัวเองหรือพ่อแม่ครับ

อย่าโกหกตัวเองน๊า...ถ้าเป็นตังพ่อแม่ ผมว่าเพลาๆหน่อยก็ดีนะครับ เพราะเงินทองสมัยนี้หายากมากมาย สงสารท่านบ้าง
      แต่ถ้าเป็นตังตัวคุณเองก็น่าจะเก็บๆไว้บ้างนะครับ เพราะเงินทองสมัยนี้มันเขียมจริงๆ เรียนจบใหม่ๆต้องทำงานกี่ปีนี่กว่าจะหักแล้วเหลือเงินซื้อคอมขนาดนี้

เอาคุ้มค่า และไม่โชว์พาวเวอร์ๆก็พอครับ 20-30K อะไรเทือกนี้ ที่เหลือเก็บไว้เผื่อวันใดวันหนึ่งมีเหตุต้องใช้มัน

Comment

70k-80k - -*

Comment

ถ้าไม่ได้หาเงินเอง อย่าซื้อเลยครับ ว่าที่น้องมหาลัย

Comment

70-80k
            ต้องทำงานกี่เดือนถึงจะได้คับ เรานี่...

Comment

70k-80k
              นี่มันคอมเทพแล้ว
              เอาไปทำไรอ่ะ

Comment

จำเป็นต้องใช้ตอนไหน ก็ซื้อตอนนั้นแหละครับ รับรองคุ้มที่สุด (ว่าแต่งบเยอะจริง ๆ)

Comment

30k ก็เหลือแล้วมั้งนาย ใช้ไรมากมาย - -

ไอ้เราก็เด็กที่กำลังจะเข้า มหาลัยเหมือนกัน ผมยังขอตังพ่อแม่ใช้อยู่เลย แต่ผมเก็บเองนะซื้อคอมอ่ะ 555
                  เก็บจากค่าขนมเหอๆ ชีวิต.... เลือดตาแทบกระเด็น

30k ก็เจ๋งแล้ว สำหรับเด็กๆอย่างเราๆ
                  สเปคก็ไปถามในห้องจัดสเปคเลย อิอิ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                    เอาไปใช้งานอะไรครับ
                    ส่วนตัวแน่นอนครับ เล่นเกมอยู่แล้ว แต่อีกประเด็นก็ต้องการ 4 หัวมาตัดต่อวิดีโอ หรือพวก ASIO แหละครับ (เพราะศิลปากรมันมีสาขาวิศวกรรมเสียงแยกมาด้วยครับ ^^)

Originally posted by Panda_Master View Post
                    70-80 k
                    นี่ตังตัวเองหรือพ่อแม่ครับ

อย่าโกหกตัวเองน๊า...ถ้าเป็นตังพ่อแม่ ผมว่าเพลาๆหน่อยก็ดีนะครับ เพราะเงินทองสมัยนี้หายากมากมาย สงสารท่านบ้าง
                    แต่ถ้าเป็นตังตัวคุณเองก็น่าจะเก็บๆไว้บ้างนะครับ เพราะเงินทองสมัยนี้มันเขียมจริงๆ เรียนจบใหม่ๆต้องทำงานกี่ปีนี่กว่าจะหักแล้วเหลือเงินซื้อคอมขนาดนี้

เอาคุ้มค่า และไม่โชว์พาวเวอร์ๆก็พอครับ 20-30K อะไรเทือกนี้ ที่เหลือเก็บไว้เผื่อวันใดวันหนึ่งมีเหตุต้องใช้มัน
                    ตังค์พ่อแม่ครับ และพ่อแม่บอกว่าเอาให้เต็มที่ เครื่องเดียวยาวๆ ซัก 4 ปีไปเลย ผมถึงมาถามท่านๆ เรื่องสเปคที่ "คุ้มราคา" ที่สุดไงครับ (ไม่ถึง 70k ยิ่งดีใหญ่ ขอมันใช้ยาวๆ ได้ก็พอครับ)

ผมไม่ได้มีเจตนาจะผลาญพ่อแม่ครับ แต่ซื้อมาเพื่อเผื่อการใช้งานจริงๆ

Originally posted by lemonstory View Post
                    70k-80k - -*

Originally posted by Toffeecheese View Post
                    ถ้าไม่ได้หาเงินเอง อย่าซื้อเลยครับ ว่าที่น้องมหาลัย
                    ผมเองก็อยากซื้อ แม่ผมก็อยากให้ซื้อเครื่องเดียวยาวๆ ซัก 4 ปีไปเลย มันก็น่าจะโอเคนิครับ

Originally posted by Smile_Buffalo View Post
                    70-80k
                    ต้องทำงานกี่เดือนถึงจะได้คับ เรานี่...
                    พ่อแม่ผมรับราชการครับ แต่แม่ผมวางแผนด้านการเงินค่อนข้างดีพอสมควรครับ ท่านจัดส่วนเพื่อใช้เป็นทุนการศึกษาสำหรับผมแล้วครับ

Originally posted by hikky View Post
                    70k-80k
                    นี่มันคอมเทพแล้ว
                    เอาไปทำไรอ่ะ
                    เล่นเกม ตัดต่อวิดีโอ Photoshop บลาๆ ครับ

Comment

Originally posted by leolibra View Post
                      จำเป็นต้องใช้ตอนไหน ก็ซื้อตอนนั้นแหละครับ รับรองคุ้มที่สุด (ว่าแต่งบเยอะจริง ๆ)
                      โอเคครับ ขอบคุณมากครับ ^^

Originally posted by narubhet View Post
                      30k ก็เหลือแล้วมั้งนาย ใช้ไรมากมาย - -

ไอ้เราก็เด็กที่กำลังจะเข้า มหาลัยเหมือนกัน ผมยังขอตังพ่อแม่ใช้อยู่เลย แต่ผมเก็บเองนะซื้อคอมอ่ะ 555
                      เก็บจากค่าขนมเหอๆ ชีวิต.... เลือดตาแทบกระเด็น

30k ก็เจ๋งแล้ว สำหรับเด็กๆอย่างเราๆ
                      สเปคก็ไปถามในห้องจัดสเปคเลย อิอิ
                      โอเคครับเพื่อน ก็กะจะจัดซัก 40k แหละ (เพราะจัดให้พี่ผมเทพๆ ก็ประมาณนั้น)

Comment

แบ่งงบเป็น 35-40K 2 ก้อน แล้วอีก 2 ปีค่อยซื้ออีกเครื่องสิ เดี๋ยวนี้คอมตกรุ่นเร็วจะตาย
                        แถมยังพอเอาเครื่องเก่าไปขายมือสองมาสมทบทุนเครื่องใหม่ได้อีกส่วนด้วยนา
                        ถึงตอนนี้จะถอยมา 70-80K บทม้นจะตกรุ่น ก็หลังจากเครื่อง 30K ไม่นานสักเท่าไรหรอก

Comment

ตอนนี้เทพ ผ่านไป 1 ปี.. มีตัวเทพออกมา อยากได้อีก

ซื้อมาใช้ ผ่านไปอีก 1 ปี ตัวเทพมาอีก... ซื้อใหม่.. ตอนแรกผมซื้อก็คิดว่า เอ่อ คงใช้ไปอีก 3-4 ปีละวะ.. แต่ความเป็นจริงไม่ใช่อย่างนั้น มันมีเรื่องให้อัพเกรดตลอด

เรียนวิดวะจริงๆแล้ว มันไม่ได้เรียนอะไรขนาดนั้นหรอกครับ เกี่ยวกับเสียงหรือ Catia ก็ตาม ผมเองใช้ P4 ธรรมดาก็เขียน Catia ได้สบายอยู่

แต่สำหรับสุดท้ายเจ้าของกระทู้ลดเหลือ 40k ถือว่าชนะใจตัวเองจริงๆครับ ยกย่องเลย.. ถ้าเป็นผมคงหัวชนฝาไปละ

สำหรับงบ 40k ลองถามพี่ๆ ที่จัด spac อยู่แนะนำได้เลยครับ

Comment

กายพร้อม ใจพร้อม เงินพร้อม ก็จัดไปเลยครับ Core I7

Comment

ก็ขอมา 70-80k ละครับ ซื้อ 20k พอ

แล้วที่เหลือก็ แอบเก็บไว้แต่งนิดๆๆๆ ขำๆๆ อิอิ

Comment

Working...
                              X