overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: CPUร้อน65องศา~~~~

Guest

Default CPUร้อน65องศา~~~~

ผมใช้CPU Core2Duo E6300
    MB P5B Asus
    คือผมลองแกะซิ้งมาทาซิลิโคนไหม่แล้ว แต่ก็ได้ความร้อนเท่านี้อ่ะครับ

ผมต้องทำไงมั่งให้มันลงมาอ่ะครับ

เพื่อนผมบอกให้ Flash Bios แต่ผมทำไม่เป้นอ่ะครับ ช่วยสอนด้วย

OverclockZone Member Golf160's Avatar

ถ้ามานร้อนไปFlash Bios มันทามไมอ่า มันเป็นที่ความร้อนไม่ใช้Hardware ซื้อของดีๆๆดิ Jedi กับ Tk ดิ แบบทาก็ได้350บาทเองดีกว่าตั้งเยอะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

Quote Originally Posted by Golf160 View Post
    ถ้ามานร้อนไปFlash Bios มันทามไมอ่า มันเป็นที่ความร้อนไม่ใช้Hardware ซื้อของดีๆๆดิ Jedi กับ Tk ดิ แบบทาก็ได้350บาทเองดีกว่าตั้งเยอะ
    ตามท่าน Golf160 บอกเลยครับ (ลอก ๆ)

Guest

ขอบคุณทั้งคู่มากครับ
    แต่อยากรู้ว่าถ้าใช้งานไปแบบนี้เรื่อยๆ จะมีผลกระทบระยะยาวยังไงมั่งครับ

OverclockZone Member อาร์ต's Avatar

ของผมเคยขึ้นสูงถึง72องศาเลย เพราะซื้อคูลเมล์ที่เซพเวย์มาใช้ไม่เวิคขอบอกมันไม่สนิทกะcpu เอามาทาซิลิโคน20บาทเหลือ48-49 ไม่มีแอร์ไนห้องเต้มที่ที่50-52องศา PD920ไม่ได้คลอก

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

-ติดตั้งพัดลมไม่แน่นสนิท

-ตัว Case มีระบบระบายความร้อนที่ไม่ดีพอ หรือจัดเก็บสายไม่ดี ควรติดตั้งพัดลมระบายความร้อนที่บริเวณด้านหลังตัวเครื่องเพิ่ม หรือใช้ภาคจ่ายไฟฟ้าที่มีพัดลมระบายความร้อนบริเวณด้านล่าง ซึ่งก็จะช่วยดูดความร้อนที่ซีพียูได้

ใช้ E6300 , P5B, Asus Case, Enermax PSU

พัดลมเดิมๆ ไม่ได้ Clock ไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิซีพียู ไม่เกิน 55 องศา แต่จะสูงไม่เกิน 65 องศา

OverclockZone Member top41's Avatar

Intel ซิง้ค์เดิมๆมันดีอยู้แล่น

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ผมว่าซิงค์อินเทลมันติดยากนะ ลองเช็คความเรียบร้อยให้ดีก่อน ว่ามันแนบสนิทจริงหรือเปล่า

Guest

ผมเช้คขนาดถอดMBออกมาจากเคสเลยอ่ะครับ ดูขาว่าล็อคเรียบร้อยแล้ว(ทางด้านหลังเมนบอร์ด)
    แล้วก็ดูความแนบสนิทของพื้นผิวแล้วว่าสนิทแน่นอน แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมยังร้อนขนาดนี้
    ผมว่าจะลองไปซื้อพัดลมระบายมาอีก2ตัว หน้าหลังอ่ะครับ แล้วอาจจะซื้อซิลิโคนยี่ห้อไหม่มาเปลี่ยนดู

ขอบคุณทุกความเห้นนะครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

Quote Originally Posted by newsgau View Post
    ผมว่าซิงค์อินเทลมันติดยากนะ ลองเช็คความเรียบร้อยให้ดีก่อน ว่ามันแนบสนิทจริงหรือเปล่า
    แค่ล๊อก 4 จุดม่ายช่ายหรอ ไม่น่ายากนะครับ

OverclockZone Member มาช่วยเกา's Avatar

CPU+MB ตัวเดียวกับผมเลยตอนผมไม่คล็อกความร้อนก็ 50 องศาตอนเปิดเครืองไปถึง 55 องศา...ตอนนนี้ลองคล็อกไปหน่อยความร้อนเหลือ 32-39องศาผมยัง งง อยู่เลย..ไม่ใด้ทำอะไรกับพัดลม CPU หรือพัดลมในเครืองเลยนะ อะ งง งง งง
    Last edited by มาช่วยเกา; 3 Mar 2007 at 17:04:12.

Guest

ผมก้ยังงงๆอยู่ครับ เช็คจากไบออสหรือPC Probe II ค่าก็ใกล้เคียงกัน

อุณภูมิห้อง30องศา ไม่ได้เปิดแอร์

เพื่อนผมบอกว่าค่าไบออสเพี้ยน(มีโอกาศเป็นไปได้ไหม)

และถ้าผมจะซื้อ sink ตัวไหม่เลยมันจะช่วยได้ไหมครับ(ถ้าช่วยได้ช่วยแนะนำsinkดีดีให้ผมที)

MB Asus P5B CPU E6300 Core2Duo

Guest

Quote Originally Posted by www View Post

ผมก้ยังงงๆอยู่ครับ เช็คจากไบออสหรือPC Probe II ค่าก็ใกล้เคียงกัน

อุณภูมิห้อง30องศา ไม่ได้เปิดแอร์

เพื่อนผมบอกว่าค่าไบออสเพี้ยน(มีโอกาศเป็นไปได้ไหม)

และถ้าผมจะซื้อ sink ตัวไหม่เลยมันจะช่วยได้ไหมครับ(ถ้าช่วยได้ช่วยแนะนำsinkดีดีให้ผมที)

MB Asus P5B CPU E6300 Core2Duo

นี่เพิ่งเปิดเครื่องเองนะครับเนี่ย

OverclockZone Member hikky's Avatar

ลองกดขาล็อก sink ให้แน่น ดูว่าสนิทหรือเปล่า
    ผมเคยประกอบตอนแรก ขามันล็อกไม่สนิทอยู่ขานึง cpu temp ปาเข้าไป 80 ได้

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

506ของผมคล็อกแล้วIdleอยู่ที่42เองนา
    ซิงค์เดิมๆ ซิลิโคนเดิมๆ
    สงสัยซิลิโคนทาไม่ดีรึเปล่า

Bookmarks

Bookmarks