Announcement

Collapse
No announcement yet.

Function C.I.A2 DQ6 & PD930

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Function C.I.A2 DQ6 & PD930

PentiumD930 & พัดลมแถมมา
    Gigabyte DQ6
    Kinton D9 512*2

หลายคนที่เคยใช้ DQ6 หรือ ตระกูล DS ของ Gigabyte คงเคยเห็น function C.I.A ใน bios
    ทีแรกผมก็สงสัยว่ามันไว้ทำไร พอไปถามรุ่นพี่เค้าก็บอกว่ามันเป็น function ปัญญาอ่อนไม่ต้องไปสนใจ เน้นที่การ clock bus ดีก่า ผมเองก็สงสัยแล้วต้องลอง วันนึงก็ลองปรับ มันจะมีหลาย level ด้วยกัน ผมปรับไปที่ fully level ไม่เพิ่มไฟอะไรเลย ปรากฎว่ามันเข้า windows ผ่านพอมาดู CPU CORE SPEED และค่าต่างต่าง มันเหมือน default (3.0GHz.) เลย อุณหภูมิก็ตามปกติ ไม่ร้อนเพิ่ม แต่พอมาลองเทส ด้วย SISandra 2007 มันได้คะแนนประมาณ 18500 ซึ่งเมื่อเทียบกับคะแนนที่ผมเคย clock @4.2 GHz. เลย ก็เลยงงงง
    "ผมเลยดีใจว่าอย่างงี้ก็ไม่ต้องทนร้อนเมื่อต้องการขืนใจ CPU ..ก็ไปได้ไกล ไม่เปลืองไฟอีกต่างหาก"

คำถาม :
    1. มันเป็นความคิดที่คุณเห็นด้วยหรือป่าว
    2. แล้ว speed ที่ได้เนี่ยมันชัวกรือมั่ว

" ไม่เชื่อก็ลองดู "

อืม ก็ถ้าเทสแล้วมานได้อย่างงั้นจริงก็แปลว่า มานแจ่มเลย

Comment

น้อยคนนักที่จะรู้ว่า GIGABYTE มีดีตรงไหน ในที่สุดท่านก็พบทางสว่าง อิอิ
      แจ่มกว่าบางยี่ห้ออีก

Comment

เหอะๆๆๆแปลกๆๆ อ่านยังไงก็งง คนหลังผมช่วยอธิบายหน่อย

Comment

Originally posted by Golf160 View Post
          เหอะๆๆๆแปลกๆๆ อ่านยังไงก็งง คนหลังผมช่วยอธิบายหน่อย
          คงหมายความว่า

ด้วยฟังชั่น CIA ทำให้ซีพียูแรงขึ้นโดยไม่ต้องคล็อก

ยังงั้นอ้ะป่าวคับ

ถ้าเปนงั้นมันก้อแปลกดีอ่ะคับ การทำงานของมันจิงๆเปนไงรอผู้รู้มาอธิบายดีก่า

Comment

C.I.A = CPU intensive acceleration เป็นฟังก์ชั่นสำหรับเร่งความเร็วใน CPU ทำงานครับ

Comment

Working...
            X