Announcement

Collapse
No announcement yet.

นอกเรื่องหน่อยครับ ถามความเห็นเพื่อนๆ ชาว PC ที่ทำงานแล้วหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นอกเรื่องหน่อยครับ ถามความเห็นเพื่อนๆ ชาว PC ที่ทำงานแล้วหน่อยครับ

หวัดดีครับ

คือขอโทษด้วยไม่รู้จะตั้งห้องไหนดี เอาห้อง General แล้วกันเนาะ ^^ เล่นเวปนี้มานานพอควร แต่ไม่ได้สมัครใหม่ตั้งแต่เขาเปลี่ยน forumนะ เลยไม่มี login กะชาวบ้านเขา (ขี้เกียจนั่นเอง - -')

ก่อนอื่น ที่มาถามในนี้เพราะคิดว่าทุกท่านในนี้เป็น "คอ PC" เหมือนผม ๆ เลยอยากขอความเห็น คน คอ เดียวกันนะครับ

อยากถามความเห็นเพื่อนๆ หน่อยครับ
    คือผมพึ่งเปลี่ยนงาน แล้วก็ไปทำบริษัทคอม แห่งนึง บอกไปทุกคนในนี้ก็คงรู้จักแน่ๆ

ตอนตกลงกัน ก็บอกลักษณะงานเรียบร้อย แล้วส่วนสำคัญ (สำหรับผมในการตัดสินใจย้ายมาทำงานที่นี่ เพราะมันเหมือนฝันเป็นจริง ทำงานกับสิ่งที่ชอบ + เอาไว้ต่อ ยอดในอนาคต) คือ "ดูแลส่วนสินค้า PC" ที่เราๆ ท่านๆ เล่นกันนี่ละครับ ... ปัญหาคือพอเวลาไปทำงานจริง ลักษณะงานเหมือนเดิม แต่ให้เปลี่ยนสินค้าที่ดูแลเป็นสินค้าเกี่ยวกับ "MAC"

ซึ่งผมก็ลองไปศึกษา product MAC ตามที่เขาจัดให้ไป 2-3 วันแล้ว ก็ยอมรับว่ามันสวยดี แจ่มดี เจ๋งดี เยี่ยมมาก ... แต่ผมก็ไม่รู้สึกชอบ หรืออยากเปลี่ยนไปใช้มันเลย แม้แต่น้อยนิด แล้วกลับกัน ในความคิดของผม PC ก็มีข้อดี อะไรของมันเยอะแยะ มีเสน่ห์ น่าหลงไหลกว่า MAC มาก (สำหรับผมนะ) ... อารมณ์ว่าเดินเล่น พันทิพ ได้ทั้งวัน แต่อยู่ shop mac ชม. นึงก็เซ็งเป็ดแล้ว

เพื่อนๆ ว่า ... ผมควร
    1. ทำๆ ไปเหอะ มันเป็นงาน แค่สินค้าไม่ใช่ PC เอง อย่าเอาความชอบส่วนตัวมาปน ลองทำดูก่อนสัก 2-3 เดือน ถ้าไม่ชอบมากๆ ค่อยไปคุยกับหัวหน้า (มันจะเสียเวลากันทั้งสองฝ่ายไหม ถ้าเกิดไม่ใช่ขึ้นมาจริงๆ)

หรือ

2. ไปบอกเขาตรงๆ เลยว่าให้ทำก็ทำได้ แต่ว่าชอบ PC มากกว่า เพราะตอนสัมภาษณ์อยากมาทำเพราะบอกว่าจะให้มาทำ PC ... (มันแรงไปไหมถ้าไปคุยกับเขาแบบนี้)

ยกเว้นว่า ให้ลาออกนะครับ เพราะผม ต้องใช้เงิน - -' อายุก็ 27 แล้ว ไม่ใช่เด็กจบใหม่ ที่จะเปลี่ยนงานไปเรื่อยๆ ... แล้วก็ยังไม่อยากไปหางานใหม่ครับเพราะที่นี่ ก็เป็น ที่ๆ อยากเข้าไปทำด้วย ถึงได้ไปสมัคร พอได้เข้ามาแล้วก็ไม่อยากไปง่ายๆ ครับ

ขอบคุณทุกท่านใน OC มากๆ ครับ

ถ้า ใจ ก็ข้อ2 เลยครับ ผมว่าทำในสิ่งที่ชอบ น่าจะสนกุกว่า บอกเขาแบบนี้ก็ได้ว่า ผมจะทำงานได้มีคุณภาพกว่ามากถ้าได้ทำงานกับ PC ...
    ^^

Comment

แค่ตัวสินค้าเองครับ ถ้าอยากเป็นนักขายมืออาชีพ เราต้องขายได้ทุกอย่างครับ ความคิดส่วนตัวน่ะนะ แต่ถ้าเขามีสินค้าline pcก็ลองไปถามดูสิครับ หรือถ้ามีที่ใหม่ที่ขายpcก็ย้ายไป แต่ถ้ายังไม่มีที่ไปก็อย่าเพิ่งออกนะครับ

มันไม่มีที่ไหนที่เราชอบหรือสบายไปหมดซะทุกอย่างหรอก อดทนหน่อยครับ

Comment

เวง ให้เซียนคอมไปดูแลแมค *-*

ผมแหละ1คนที่ ไม่ถูกกับ mac เพราะพวกใช้ mac มันเสรือกมาดูถูก PC

Comment

หน้าที่ กับ ความชอบ ก็ต้องแยกออกจากกันครับ สำหรับตัวผมทั้ง PC ทั้ง MAC มันมีข้อดีกันคนละ
          อย่าง ครับผมไม่ชอบอันไหนมากสุด ผมให้น้ำหนักเท่ากันงานแต่ละงานล้วนมีข้อดีต่างกันครับ
          อีกอย่าง การที่เราได้ศึกษาอะไรใหม่ ๆ มันก็เป็นการเพิ่มความรู้กับตัวเราเองด้วย บางทีเราอาจได้
          รู้ข้อดีของ MAC หลาย ๆ อย่างที่ PC ทำไม่ได้ ถือว่าเป็นการเพิ่มความรู้ให้กับตัวเอง แล้วการเป็น
          นักขายหรือนักดูแลที่ดี เราต้องทำหน้าที่ ที่เราได้รับมอบหมายให้ดีที่สุดถึงในบางครั้งเราอาจจะไม่ชอบ
          ก็ได้ คิดซะว่าเป็นหน้าที่ครับ มันคือสะพานก้าวไปสู่อนาคตของคุณ ขั้นนึงครับ

Comment

อย่าให้อย่างใดอย่างหนึ่งมาทำให้เราหยุดเรียนรู้บางอย่าง ผมว่า ลองไปคุยดูว่า ผมถนัดด้านนี้มากกว่าครับ แต่ ก็ ได้นะ mac แต่ต้องขอเวลานิดครับ ไรประมาณนี้ครับ ไม่อยากให้ออก
            งานหายากครับ

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
              หน้าที่ กับ ความชอบ ก็ต้องแยกออกจากกันครับ สำหรับตัวผมทั้ง PC ทั้ง MAC มันมีข้อดีกันคนละ
              อย่าง ครับผมไม่ชอบอันไหนมากสุด ผมให้น้ำหนักเท่ากันงานแต่ละงานล้วนมีข้อดีต่างกันครับ
              อีกอย่าง การที่เราได้ศึกษาอะไรใหม่ ๆ มันก็เป็นการเพิ่มความรู้กับตัวเราเองด้วย บางทีเราอาจได้
              รู้ข้อดีของ MAC หลาย ๆ อย่างที่ PC ทำไม่ได้ ถือว่าเป็นการเพิ่มความรู้ให้กับตัวเอง แล้วการเป็น
              นักขายหรือนักดูแลที่ดี เราต้องทำหน้าที่ ที่เราได้รับมอบหมายให้ดีที่สุดถึงในบางครั้งเราอาจจะไม่ชอบ
              ก็ได้ คิดซะว่าเป็นหน้าที่ครับ มันคือสะพานก้าวไปสู่อนาคตของคุณ ขั้นนึงครับ
              เห็นด้วยครับ..................

Comment

โอ้ ... ขอบคุณมากครับ

ผมนะหงุดหงิด มาก เวลามีคนมาดูถูก PC มากๆ เพราะสำหรับผมมันต่างก็มีข้อดีของกันและกัน ไม่งั้น ทั่วโลกคนใช้ PC รวมถึง H/W S/W ต่างๆ คงไม่มหาศาลแบบนี้หรอก

... แต่กำลังชั่งใจอยู่ว่า ควรไปคุยกับหัวหน้างานไหม แล้วถ้าคุย แบบไหนละมุม ละม่อม ที่สุด เพราะกลัวว่าถ้าไปพูดแล้วเข้าไม่เข้าใจ เราจะตกงานเอา - -' เพื่อนๆ พี่ๆ ว่าไงครับ?

Comment

Originally posted by เจ้าของกระทู้ View Post
                  โอ้ ... ขอบคุณมากครับ

ผมนะหงุดหงิด มาก เวลามีคนมาดูถูก PC มากๆ เพราะสำหรับผมมันต่างก็มีข้อดีของกันและกัน ไม่งั้น ทั่วโลกคนใช้ PC รวมถึง H/W S/W ต่างๆ คงไม่มหาศาลแบบนี้หรอก

... แต่กำลังชั่งใจอยู่ว่า ควรไปคุยกับหัวหน้างานไหม แล้วถ้าคุย แบบไหนละมุม ละม่อม ที่สุด เพราะกลัวว่าถ้าไปพูดแล้วเข้าไม่เข้าใจ เราจะตกงานเอา - -' เพื่อนๆ พี่ๆ ว่าไงครับ?

ผมว่า ลองทำไปดูก่อนดีมั้ย มันไม่เสียหายอะไรหรอกที่จะเรียนรู้

ผมเฉยๆกับแมคนะ แต่ถ้ามีโอกาสผมก็อยากจะศึกษา

เหมือนคนรู้ภาษา รู้หลายภาษาย่อมดีกว่ารู้ภาษาเดียวถูกต้องมั้ยครับ

Comment

แล้ว MAC ไม่ใช่ Personel Computer ตัวแรกของโลกหรอกหรือ....พ่อหนุ่ม
                    เหมือนขับรถ BMW ไปทำงานที่ MERCEDES BENZ
                    บางคนอาจว่าขับรถ MERCEDES ไปทำงานที่ BMW ตะหาก
                    จะพูดแบบไหนก็ไม่เป็นประเด็น ตามแต่ที่ใจชอบ ก็....แค่...."รถ"
                    อย่ายึดติดมากนักครับ

การทำงาน ไม่ใช่แค่มีคนจ้าง มีงานทำ และมีเงินใช้ บริษัทไม่ได้ต้องการคนที่คิดได้แค่นี้นะครับ
                    ระบบการทำงานของแต่ละฝ่าย แต่ละแผนก และการปฏิสัมพันธ์กับคน ตั้งแต่ยามยันหุ้นส่วนเจ้าของ
                    การวางแผนการตลาด มีหลายสิ่งที่น่าคิดน่าศึกษา นอกเหนือจากตัวสินค้า ที่เพิ่งอบรมมาได้แค่ 2-3 วัน

คนใช้ MAC ก็เป็น User ที่ดำรงชีพด้วยเครื่อง MAC
                    ซึ่งถูกจ้างเพราะใช้งานเครื่อง MAC เป็นโดยเฉพาะ ...เท่านั้น

ไม่คิดอยากจะเติบโตพัฒนาตัวเองไปพร้อมกับบริษัท ในบริษัทใหญ่ที่ใฝ่ฝัน (ซึ่งอาจไม่เป็นอย่างที่คิด ถ้าสินปีโบนัสน้อย คงออกมาด่า) ด้วยวิธีการอื่น....บ้างหรอกหรือ....

ในความคิดของนายจ้าง 27 ยังเปลี่ยนงานได้อีกเยอะ ถ้าได้รับการพัฒนามีศักยภาพพอครับ

เชียร์ให้อยู่ ความยากลำบากและความสนุกสนานรออยู่ข้างหน้า แล้วแต่จะเลือกคิด

กาแฟเย็นวันนี้หยุดบริการครับ อิ อิ

Comment

คนเราเกิดมาไม่ใช้จะได้ทุกอย่างที่ตนฝันไว้คับ
                      การเป็นผู้ใหญ่หมายถึงต้องตัดสินใจในสิ่งที่ไม่ใช้ความคิดเสมอไป
                      คุณมีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว ว่าจำเป็นต้องใช้เงินอยู่
                      ไม่แปรเปลี่ยนความรู้สกไม่ชอบให้มันเป็นประโยชน์ละ
                      ลองศึกษากับมันดูบ้างในโลกนี้ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างที่เราไม่รู้อีกเยอะ
                      (ถ้าเข้าใจจะรู้ว่าไม่ได้มีแต่คอมพิวเตอร์อย่างเดียวที่คนทำงานต้องรู้คับ มีความอย่างอื่นอีกเยอะตอนจากความจากPc ถ้าคุณเข้าใจแล้วจะสนุกกับมันยิ่งกว่าPC)

Comment

ฮิๆๆ ผมว่าทางแก้ง่ายนิดเดียว

โอกาสที่คุณได้รับค่อนข้างดีครับที่ได้งานประจำอยู่กับสิ่งที่คุณชื่นชอบคือ
                        เทคโนโลยีและ คอมพิวเตอร์ ต้องถือว่าโชคดี 2 ชั้นที่ได้ดูแลสินค้าที่เป็น
                        Mac ด้วย

สำหรับ Mac และ PC นั้นเมื่อสัก 20 ปีที่ผ่านมาสมัยที่ผมยังเตะปี๊บดังอยู่
                        ถือได้ว่า แฝดคนละฝากันเลยก็ว่าได้ PC คืออะไรๆ ที่เป็นแบบ Lo-So ใช้
                        ส่วน Mac นั้นก็ต้อง Hi-So เขาเล่น พวกโรงพิมพ์อะไรเทือกนี้ที่มีกะตังค์
                        ซื้อหามาครอบครอง

ราคาค่าตัวก็ต่างกันแบบที่ผมเล่ามาแหละครับ

แต่มาวันนี้ทุกอย่างใน Mac และ PC หาได้แตกต่างกันแต่อย่างใด ต่อไป
                        Mac ก็ใช้ Core 2 Duo เหมือน PC การ์ดจอก็แทบจะรุ่นเดียวกันที่ออกขาย
                        สิ่งที่แตกต่างมีเพียง OS เท่านั้น คือ ฟากหนึ่งเป็น Windows อีกตัวคือ OSX

ถ้าคุณชอบ PC ก็ไม่เห็นว่าจะมีข้อใดเป็นอุปสรรคในการขาย Mac นี่ครับ ดี
                        ซะอีกคุณจะได้มีความรู้และประสบการณ์มากกว่าใครเพื่อน เพราะได้สัมผัส
                        ทั้งข้อดีและข้อเสียของทั้งสองอย่างมาแล้ว เวลาแชร์ประสบการณ์ให้ใครๆ
                        ฟังคุณก็จะทำได้เป็นที่หนึ่งไม่มีสองเลยทีเดียว

เวลาทำงานขายสินค้าก็ต้องสวมหัวใจนักขาย หาจุดดีของ Mac เพื่อเสนอขาย
                        ปิดการขายให้ได้ คิดแค่นี้ก็พอครับ มันคืองานที่จะบันดาลเงินให้คุณ

ส่วนเลิกงานแล้วก็มากับพวกเราเลย HL-2 BF2 และเกมส์ออนไลน์อื่นๆ รอคุณ
                        อยู่ อันนี้คือตัวตนที่แท้จริงของคุณ ใครเล่าจะว่าได้

ผมจับทั้ง Mac, PC, Sun, SGI และ SuperComputer มาหมดทุกงานแล้ว ผม
                        ยังไม่เคยประทับใจอะไรเท่า PC เลย เพราะมันเร้าใจกว่ากันเยอะ อย่างที่คุณรู้
                        นั่นล่ะครับ

เอาน่า... งานคือเงิน เงินคืองาน บันดาลสุข อย่าไปคิดอะไรให้สับสนเลยครับ
                        โอกาสมาถึงแล้วไม่คว้าไว้จะเสียดายในภายหลัง

ไม่ได้กวนนะครับ ดูถูก ก็ย่อมดีกว่า ดูผิด ถ้าเขาดูถูก PC มากๆ แสดงว่าโอกาสที่คุณจะขาย MAC นั้นง่ายขึ้นมากๆ ตามไปด้วย เป็นผมนะปิดการขายเลย " ใช่ครับท่าน ต้อง Mac เครื่องนี้แหละจึงจะเหมาะกับท่าน PC น่ะอย่าไปมองเลยครับ ไม่ทราบว่าบริษัทของท่านมีโครงการจะเปลี่ยน Com ทุกเครื่องเป็น Mac เลยไหมครับ ขอโอกาสให้กระผม
                        ได้รับใช้สักครั้ง และท่านจะเห็นว่า Mac นั้นทำงานได้เยี่ยมเพียงไหน ลองเซ็ตย่อยสัก 5 เครื่องเป็น Intrenet ภายในดูก่อนมั๊ยครับ " แค่นี้ หากลูกค้าตกลงคุณก็ได้แล้วค่า Com มหาศาล ลองหยอดๆดู

"... แต่กำลังชั่งใจอยู่ว่า ควรไปคุยกับหัวหน้างานไหม แล้วถ้าคุย แบบไหนละมุม ละม่อม ที่สุด เพราะกลัวว่าถ้าไปพูดแล้วเข้าไม่เข้าใจ เราจะตกงานเอา - -' เพื่อนๆ พี่ๆ ว่าไงครับ? "
                        ผมว่าควรคุยกับหัวหน้า แต่ควรคุยในลักษณะที่ว่า
                        " หัวหน้าครับ ผมขอลองทำราคาพิเศษเสนอลูกค้าองค์กรสักหน่อยครับ ไม่ทราบว่าหัวหน้ามี Margin ให้ผมเสนอแคมเปญจน์ได้แค่ไหน ขอทราบนิดครับ ผมจะพยายามเต็มที่ "

ลองดูครับ ถ้าคุณทำตลาด Mac สำเร็จหัวหน้าอาจจะชอบใจแล้วให้สิทธิ์คุณเลือกงานที่คุณถนัดพร้อมปรับเงินเดือนให้อีกตามที่คุณขอเสียด้วยซ้ำ ทำไมนะหรือ ก็คุณบอกเองว่าไม่ถนัด Mac แต่ยังทำเป้าได้ดี ถ้าย้ายคุณมานั่งดูแลตลาด PC คุณยิ่งน่าจะทำได้ดียิ่งกว่า Mac นี่ขนาดไหน เจ้านายคุณเขาคำนวณไว้ในใจแล้วล่ะครับ เพียงแต่เขาอยากจะลองทดสอบคุณดูเท่านั้นแหละพ่อหนุ่มเอ๋ย

เหมือนเขาให้คุณลองเขียนหนังสือมือซ้าย คุณไม่ถนัด แต่ก็พยายามเขียนจนอ่านออกได้ง่ายๆ เขาก็จะเห็นความอดทนและความทุ่มเทของคุณที่มีให้แก่บริษัทเขา เป็นฐานในการพิจารณา เมื่อสบโอกาสเขาอาจจะให้คุณแสดงฝีมือที่แท้จริงด้วยการเขียนมือขวาออกมาพร้อมกับให้ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณต้องการก็เป็นได้ เจ้านายคุณคงเป็นคนฉลาดและมีจิตวิทยาในการคัดเลือกพนักงานสูง หากคุณผ่านการทดสอบนี้ไปได้ โอกาสก้าวหน้าของคุณย่อมสุดที่จะประมาณได้เลยทีเดียวล่ะ
                        Last edited by Comlow; 3 Mar 2007, 13:10:34.

Comment

Put the right man on the right job. ครับ

Comment

ผมก็คิดนะครับว่า มุมมองบริษัทนะ ยังไง mac ก็เป้นคอมพิวเตอร์เหมือนกัน ฉะนั้น เขาจะให้ผมทำ ก็ไม่แปลก

มันก็แค่ความรู้สึกผิดหวังจากสิ่งที่หวังไว้ในตอนแรกเท่านั้นละครับ

แต่จากความเห็นของหลายๆ ท่าน + ตีลังกาคิดอยู่นาน ... ยังไงก็ทำละครับ คงไม่ออกง่ายๆ เพราะผมหางานใหม่มาก็เป็นเดือน ไม่ใช่หากันง่ายๆ (ที่อยากทำนะ ไม่นับที่ไม่อยากทำ อันนั้นเจอเพียบ) ... ตอนนี้พยายามปรับความคิดให้ยอมรับ ในสิ่งที่ต้องทำอยู่ครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ :-)

O/C Zone is my favorite website with lot of CoOl GuYs!

Comment

ขอโทดนะครับ ผมยังไม่ได้ทามงาน แล้วก็ยังเรียนไม่จบด้วย(ขอตังค์พ่อแม่อยู่เล้ยย)
                              แต่อยากเข้ามาอ่าน
                              น่าเห็นใจนะครับเจอแบบนี้ ผมสนับสนุนให้พี่เลือกข้อ2 ครับ แต่พูดให่มันนุ่มนวลหน่อยนะครับ

ขอยกตัวอย่างเปรียบเทียบนะ
                              ถ้าพี่ถนัดมือขวาอยู่ แล้วมีคนให้ใช้มือซ้ายกินข้าวหรือทำทุกๆอย่าง พี่ชอบมั้ยล่ะครับ
                              ทำอ่ะ มันทำได้เหมือนกัน แต่คุณภาพงานที่ได้ ย่อมด้อยกว่าทำด้วยสิ่งที่ถนัด เพาะฉะนั้น พี่ลองหาทาง
                              ที่จะให้ได้ทำในสิ่งที่ชอบ ในสิ่งที่รัก ในสิ่งที่ถนัด ดีกว่ามั้ยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ... ^^

Comment

Working...
                              X