Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วค้างคับ เหมือนจะบอร์ดเสียคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วค้างคับ เหมือนจะบอร์ดเสียคับ

พอเปิดเครื่องมายังไม่ทันเข้าหน้า logo ก็ค้างแล้วคับตอนแรกก็นึกว่า วินโดวสร่วนก็จะ bootwin ใหม่เลย แต่พอเอาแผ่น bootใส่ ก็อาการเดีนสกัน สรุปตอนนี้เปิดเครื่องไม่ได้เลยคับ การ์ดจอเสียหรือป่าวคับ

ใจเย็น ๆ

ลองเครีย BIOS หรือยังครับ
    ลองดูก่อน

เเละสาย hdd ใส่ใ้ห้เเน่นครับ

Comment

สงสัยมันดีเทค Hdd หรือ CD ไม่เจอมั้งครับท่าน
      ลองถอด Hdd + CD ออกให้หมดแล้วลองเปิดดูดิ ว่าโพสผ่านหรือไม่
      ถ้าโพสผ่าน ก็ลองเสียบ HDD CD ให้แน่น หรืองลองเปลี่ยนสาย SATA สลับสาย ไฟ ใหม่ อะไรพวกนี้แหละ
      อาการแบบนี้มันเป็นได้หลายอย่างมากครับ
      1.power ไม่พอ
      2.HDD เสีย
      3.mainbord เสีย
      4.สาย ไฟ+ สาย สัญญานของ HDD หรือ cd ไม่แน่น

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบด้วยนะคับ พอดีเอาไปให้ที่ร้านเช็ค เขาบอกติดไวรัส
        ไวรัสนี้มันทำให้เราเข้า boot form cdrom ไม่ได้เลยหรอคับ

Comment

Originally posted by kornzza View Post
          ขอบคุณทุกคำตอบด้วยนะคับ พอดีเอาไปให้ที่ร้านเช็ค เขาบอกติดไวรัส
          ไวรัสนี้มันทำให้เราเข้า boot form cdrom ไม่ได้เลยหรอคับ
          เป็นไปไม่ได้ครับไวรัส สงใสเขาแค่ Flash Bios แล้วมาหรอกว่าไวรัส เพื่ออะไร ????

Comment

เรื่องจริงครับเคยเป็นมาแล้ว ยกไปร้านคิดว่าบอร์ดเจ๊ง เหมือนกัน ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ทุกตัวหมด แรม cpu ไม่หาย สุดท้ายลง nod32 เจอ 1ตัว มันจัดการละอาการหายไปเลย ค้างๆอ่ะ ของงี้มะเชื่ออย่าลบหลู่นะคับ

Comment

Originally posted by kornzza View Post
              พอเปิดเครื่องมายังไม่ทันเข้าหน้า logo ก็ค้างแล้วคับตอนแรกก็นึกว่า วินโดวสร่วนก็จะ bootwin ใหม่เลย แต่พอเอาแผ่น bootใส่ ก็อาการเดีนสกัน สรุปตอนนี้เปิดเครื่องไม่ได้เลยคับ การ์ดจอเสียหรือป่าวคับ

จากที่ผมเจอ อาการ boot เข้า window ไม่ได้ และไม่ยอม boot จาก CD-Rom
              คือ mainboard เสียครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านอีกรอบคับ ตอนนี้ใช้ได้แล้ว จะลองดูว่าจะมีอาการอีกไหมคับ ผมก็ยังลังเลไม่เชื่อว่า ไวรัสมันจะร้ายขนาดทำให้ boot from cdrom ไม่ได้ แต่อาจจะมีจิงๆ ต้องเจอกับตัวแระถึงจะเชื่อ

Comment

Working...
                X