Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำเกี่ยวกับ QOS ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำเกี่ยวกับ QOS ด้วยครับ

บังเอิญว่า router (รึเปล่า?) ที่แถมมาจากศูนย์ TT&T มีอันต้องเป็นไปครับ วันนี้เลยไปซื้อมาใหม่หนึ่งตัว หลังจากลองทำตามคู่มือจนใช้ได้แล้วก็ได้ลองเข้าไปดูราละเอียดการ config ต่างๆของตัวมัน

ผมเห็นว่ามัน Disable ตัว QOS ไว้ก็เลยเกิดคำถามหลายๆอย่าง รบกวรผู้รู้แนะนำด้วยครับ

1. ผมได้อ่านรายละเอียดเกี่ยวกับ QOS มาบ้านผ่านทาง google แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจนัก รบกวนอธิบายข้อดี - ข้อเสียของมันด้วยครับ พอสังเขปก็ได้ครับ

2. เกี่ยวกับการเล่นเกมส์ผ่าน LAN (เช่น BF2) QOS จะมีส่วนช่วยให้เล่นได้ดีขึ้นไหมครับ หมายถึงในด้านลดการหลุดออกจากเกม ประมาณนี้ครับ

3. เกี่ยวกับการตั้งค่า QOS พอจะมีหลักการอย่างไรบ้างครับ? ช่วยแนะนำหรือขอ link ของเว็บไซต์ที่ให้ข้อมูลเหล่านี้เพื่อการศึกษาหน่อยนะครับ

รบกวนให้ตำแนะนำในเรื่องเหล่านี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Qos = Quality of service

คร่าวๆนะครับ ในกรณีที่คุณ ใช้งาน หลาย application หรือหลาย user นั้น ปริมาณ bandwidth ที่มีของคุณ

ย่อมไม่เพียงพอในบางช่วงเวลาถูกไหมครับ

ยกตัวอย่างมีคอม 2 เครื่อง 1 เครื่อง โหลด file อยู่ อีกเครื่องจะเปิด web แต่เปิดแล้วช้ามาก จะเดินไปปิดเครื่องแรกก็ไม่ได้ มีคนใช้อยู่ ฟังก์ชั้น Qos เลยช่วยได้ นิดหน่อย ถ้า set ให้ออก web เป็น priority สูงสุดก็จะให้ web ออกไปก่อนครับ (Qos กำหนด ความสำคัญโดย port ครับ)

สรุปเลยนะครับ Qos ช่วยได้ไม่มากครับ ถ้าเอาไป กำหนด การโหลด bit แทบไม่ได้ช่วยเลยครับ
    การเล่นเกมผ่าน internetถ้าคุณต่ออยู่เครื่องเดียว qos ไม่มีผลครับ ยกเว้นจาเปิด net ดู clip ที่ mthai ฟังเพลง และอื่นๆ เกี่ยวกับ internet ไปพร้อมๆนครับ
    หลักการตั้งค่าตือ อยากให้ port ไหน วิ่งสะดวกสุดก็ set port นั้นเป็น highest ครับ
    เช่น web port 80 ก็ set port 80 ไว้เป็น highest

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ขอบคุณคุณอุ้มมากนะครับ

ที่เหลือก็ต้องไปดูว่าจะใช้งานมันยังไงให้เหมาะสมล่ะทีนี้ อิอิ

Comment

ผมไม่รู้ผมเมา.....
        รู้แต่ว่า Beenet ทำ Qos ได้ทั้ง 2 ส่วน
        คือ ตัว ISP (beenet) และ Media (UIH)
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=391055

Comment

ผมเพิ่มเติมให้ครับท่าน bullysun ฮิๆเดี๋ยวไปสมัคร beenet จะ config ให้ลูกค้าท่านปลื้มเลย
          qos การันตี หรือ shape ที่เป็น download ทำที่ฝั่ง ISP ส่วน upload ทำที่ Access Router ฝั่งลูกค้าครับ

เข้าเรื่อง
          ว่าแต่ของเจ้าของกระทู้ต้องดูด้วยครับว่า QOS มันใช้หลักแบบ TOS หรือเปล่า เข่น best effort หรือ maximum delay เท่าที่ผมเห็นมเช่นของ 3COM adsl router แบบ soho นี่ใช้หลักการ TOS แบบเยี่ยมมากๆถึงจะโบราณ แต่คุ้มกับราคา

หรือว่าเป็นแบบกำหนด www low med high ถ้าเป็นแบบนี้ไม่เป็นผลนักครับ เพราะ...แบบนี้มันดูที่ destination port เท่านั้น แต่ TOS มีการ แทรก Header เข้าไปทำให้ใช้งานได้ตรงเป้า

Comment

ผมเพิ่มเติมให้ครับท่าน bullysun ฮิๆเดี๋ยวไปสมัคร beenet จะ config ให้ลูกค้าท่านปลื้มเลย
            qos การันตี หรือ shape ที่เป็น download ทำที่ฝั่ง ISP ส่วน upload ทำที่ Access Router ฝั่งลูกค้าครับ

เข้าเรื่อง
            ว่าแต่ของเจ้าของกระทู้ต้องดูด้วยครับว่า QOS มันใช้หลักแบบ TOS หรือเปล่า เข่น best effort หรือ maximum delay เท่าที่ผมเห็นมเช่นของ 3COM adsl router แบบ soho นี่ใช้หลักการ TOS แบบเยี่ยมมากๆถึงจะโบราณ แต่คุ้มกับราคา

หรือว่าเป็นแบบกำหนด www low med high ถ้าเป็นแบบนี้ไม่เป็นผลนักครับ เพราะ...แบบนี้มันดูที่ destination port เท่านั้น แต่ TOS มีการ แทรก Header เข้าไปทำให้ใช้งานได้ตรงเป้า

Comment

Working...
            X