Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ถามผู้รู้หน่อยครับ] Mac2.0 VS Mac2.4 ประสิทธิภาพต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ถามผู้รู้หน่อยครับ] Mac2.0 VS Mac2.4 ประสิทธิภาพต่างกันมากไหมครับ

กำลังจะซื้อ mac ใหม่พอดีครับ แล้วเพื่อนแนะนำให้ซื้อตัว 2.4 แต่จาก spec ที่ผมเห็นก็ต่างดันแค่ 2 เรื่อง คือ CPU กับ HDD (ไม่นับแสงคีย์บอร์ดผมไม่ mind อยู่แล้วครับ ใช้งานจริงๆ)

การใช้งานผมจะใช้ไปทำพวก Graphic, 3D เปนหลักครับ ไม่ทราบว่า 2 รุ่นนี้จะมีความแตกต่างในประสิทธิภาพการใช้ตามสภาพงานของผมมากมั๊ยครับ

ไม่มากครับ

ไม่เคยลอง 2.0 กับ 2.4
    แต่ลอง 2.4 กับ 2.66 มันแทบไม่ต่าง

เลยคิดว่า แทบไม่ต่างเหมือนกันครับ

Comment

สำหรับรุ่นที่เอามาทำในALU ต่างนะครับ แค่ราคาของCPUตัวเดียวก็ต่างกันมากละครับ ส่วนประสิทธิภาพการใช้งานนั้น จากที่ลองใช้มาทั้ง2.0 และ 2.4 เห็นอยู่พอควรครับ ส่วนไฟคีย์บอร์ดมีดีกว่าไม่มีครับ จากประสบการณืที่ใช้ครับ เพราะเวลาใช้ซิลิโคนคลุมคีย์บอร์ดแล้วเห็นมากครับเวลามีไฟกับไม่มีไฟ^^

Comment

3D เป็นหลัก ผมไปหา PRO CLASSIC ครับ

2.4 พอรู้สึกได้ แต่ก็ไม่ได้ปรู๊ดปร๊าดมากครับ

ประสบการ์ณจาก
        Macbook White 2.0 Mid2007
        Macbook Alu 2.4 Late2008

Comment

ถ้างานไม่ได้หนักหน่วงอะไรมากมาย ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ เพราะว่าการ์ดจอเปนแบบเดียวกันครับ

น่าจะเอาเงินส่วนต่างไปเพิ่มแรมน่าจะเห็นผลด้านความรวดเร็วในการทำงานมากกว่าครับ

ตอนผมซื้อก็คิดเหมือนกันครับว่าเอารุ่นไหนดีสุดท้ายก็เอา 2.0 แล้วเอาเงินส่วนต่าง 1.1 หมื่นไปซื้อ apple care แล้วก็อัพแรมครับ

Comment

ถ้ามีเงิน ก็จัดเลยครับ 2.4

แต่เห็นด้วยกับท่านข้างบน
            ถ้าเน้นความคุ้มค่าก็ สอย 2.0 แล้วก็เอาเงินไปเพิ่ม Ram เป็น 4 /เพิ่ม HDD ขึ้นมาอีก ตัวเดิมแค่ 160-*-

อ่อ Up เพิ่มข้างนอกก็ได้ครับ ซื้อของ Apple แพง

Comment

น่าจะอดใจรอ อีกนิด เห็นมีข่าวลือว่า apple จะออก macbook รุ่นใหม่ประมาณปลายมีนา

Comment

Originally posted by blackdoor View Post
                น่าจะอดใจรอ อีกนิด เห็นมีข่าวลือว่า apple จะออก macbook รุ่นใหม่ประมาณปลายมีนา
                แล้ว Macฺbook Pro ด้วยปะครับ ผมกำลังจะถอย MBP อาทิตย์นี้ เสียวๆเหมือนกันว่ามันจะออกใหม่

??????

Comment

Working...
                X