Announcement

Collapse
No announcement yet.

มารีวิว DAC จิ๋ว Superpro707 upgrade

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มารีวิว DAC จิ๋ว Superpro707 upgrade

หลังที่จากสอยมาจากกระทู้นี้

หลังจากคลุกฝุ่นกับมันสองวัน ลองโน่นลองนี้ลองนั้น ลองฟังแนวที่ตัวเองชอบ

เอ้ามาดูข้อมูลตัวมันกันซะหน่อยสุดหล่อ หน่อย

SUPER PRO DAC ถูกอัดแน่นไปด้วยคุณภาพในขนาดตัวที่จำกัด SUPER PRO DAC ใช้ Digital Receiver Chip CS8416 ใหม่ล่าสุดจาก Cirrus Logic สามารถรองรับสัญญาณดิจิตอลในระดับ
    24 Bit/192 KHz DAC Chip เป็นของ Cirrus Logic เช่นกัน โดยใช้เบอร์ CS4938 ที่มีคุณภาพในระดับ เดียวกันกับที่ใช้ในเครื่องราคาแพง ภาค Output ใช้ Op-Amp คุณภาพสูงเบอร์ LT1364C ของ Linear Technology แต่หัวใจที่สำคัญที่สุดและมีผลกระทบต่อคุณภาพเป็นอย่างมาก คือ

Super Pro 707 USB DAC Features

CS 8416 Digital Receiver
    CS 4398 D/A Converter
    LT1364C Output Buffered Amplifier
    Coaxial, TOS-Link & USB Input
    Single Ended RCA analog outs
    External Switching Power Supply Or Battery, 12 - 24 V. DC

Super Pro 707 DAC Features

CS 8416 Digital Receiver
    CS 4397 D/A Converter
    LT1364C Output Buffered Amplifier
    Coaxial, TOS-Link
    Single Ended RCA analog outs

http://forums.overclockzone.com/foru...t=superpro+707

ส่วนตัวผมเห็นว่าขนาดมันเล็ก แล้วยิ่งมาอยู่บนมือผมมันเล็กมากๆ ซึ่งผมคิดในใจ จะคุ้มไหมวะกับเงิน 4 พันกว่าที่ได้มันมาผมไม่ค่อยคาดหวังอะไรจากมันอยู่แล้วซึ่งดูที่ขนาดแล้วไม่ค่อยประทับใจอย่างแรงย้ำว่าเล็กมากๆจริงๆซึ่งผมเล่นของใหญ่ๆมามาเจอตัวนี้เข่าอ่อนเลย 5555 ซึ่งจากตัวเดิมผมใช้ carat PERIDOT อยู่ซึ่งประทับใจในแนวเสียงของมันมาก ซึ่งผมได้ตั้งตัวนี้เป็นตัวหลักเพราะคิดว่าเพื่อนๆตั้งเปรียบเทียบกันแน่แท้เลย มาวันนี้เลยอยากมาเล่าประสบการณ์กับDAC จิ๋ว ซึ่งในกระทู้ี้นี้อาจมีการอ้างอิงตัวSXด้วยเพราะใช้ ชิบเดียวกันเลยตอนแรกคิดว่าเสียงคงมาแนวเดียวกันมั้ง มา มาวันนี้มาจะแถลงให้ฟัง

รูปร่างหน้าตา ความหล่อ

สายที่ใช้ USB แบบถักเองไทยทำเส้นละ 1500 ผมได้มาจากที่ผมซื้่อกะรัตแล้วเค้าแถมมาให้

หูฟังใช้ TEST AKG 420 กับ SUPER fi.5Pro

และลำโพง Bose M2 , X3 2.1 นะครับ

โปรแกรม Foobar แน่ๆ + aiso4all ด้วยอิอิ

และสำคัญ แบตเตอรรี่แห้งครับผม อิอิ ผมใช้ของ 3K VTZ5S กำลังไฟ 12V 5AMP (หากท่านสงสัยเอามาทำอะไรวะแบตแห่งเนื้อหาอยู่ในกระทู้นี้เลยครับ)

ส่วนตัวไอ้ตัวจิ๋วนี้มาถึงมือผมเปิดกล่องด้วยใจลุ้นระทึก หน้าเหี่ยวเลย ความรู้สึกแรก ทำไมมันเล็กจังวะ รู้สึกไม่ชอบขนาดของมันกับเงินที่เสียไปเลย เสียงมันจะดีหรือเปล่าเนี่ย ตกใจจริงๆครับเหมือนกับพวกแอมส์ลูกอ๊อดหรือพวก amp ลูกเจี้ยบยังไงยังงั้นซึ่งจะขนาดใหญ่กว่านิดหน่อย
    แต่ดูพวกวัสดุโดยรวมแล้วงานประกอบเนี้ยบมากๆ ผิวเป็นรอยยาก เป้นวัสดุให้ความเงาเป็นแบบด้านๆ

ตอนแรกนึกว่าจะเป็นวัสดุแบบเงาแบบ LCD ซึ่งแบบนี้ผมเกลียดมากเพราะเป็นรอยง่ายมากๆ

โอเคและ แว๊บ.... .....มาสังเกตุช่องต่อ input สัญญานต่างๆแล้วต่อได้ทั้ง USB Port, OPTICAL , Coaxial , เยอะกว่ากะรัตพอสมควรซึ่งตรงนี้ผมพอใจมากเพราะว่ากะรัตตัวเก่าผม input ได้จาก USB เท่า่นั้น (ส่วนตัวผมคิดว่าสาย สายusbเส้นถูกๆให้เสียงพอๆกันแต่ที่ต่างกันว่าจะกันสัญญานรบกวนได้ต่างกัน)

เอาแหละมาเริ่มฟังเพลงดีกว่า ย้ำผมต่อแบบ usb เท่านั้นเพราผมนำมาใช้กับคอมพิวเตอร์ Nootbook เท่านั้นเพราะผมไม่มีคอม pc เสียงจากรูอื่นผมไมไ่ด้ลอง

เปิดมาเพลงแรก ปามมี่ เพลง Stay 320 KBps โดยเจ้าSuperpro 707 ต่อผ่านไฟบ้าน อะแดปเตอร์(เรียกง่ายๆ) โดยใช้กับลำโพงBose M2

เสียงแรกทีี่ผมได้ยินคือ เสียงสูดลมหายใจ...ซึ่งผมไม่ได้ยินจากกะรัตแนวเสียงจะออกกลางชัดเลย เรียกว่าเสียงกลางนำเสียงอื่นเลย ซึ่งจะเหมือนกับSXแตกต่างจากกะรัต ซึ่งเสียงกลางจะไม่นำเสียงอื่น เสียงกีตาร์ให้ความใส ความชัดมากๆ ปลา่ยเสียงที่ได้จะแตกระยิบระยับ เสียงออกแนวหวานๆ และให้มวลเสียงที่ได้มีมวลไม่ออกแนวDark เสียงกลางหลุดออกจากตู้มากพอควรแต่มันยังไม่เด็ดครับ ยังมีทีเด็ดมากกว่านี้

ผมเปลี่ยนเพลงไปฟังแนว Bigass บ้าง เพลงคนไม่เอาถ่าน โดยเปลี่ยนทั้งเพลง ทั้งลำโพงเลย โดยใช้ลำโำพงX3 ซึ่งสายผมไปยืมน้ามา เป้นสายเงินส่วนRCA ผมใช้ยี่ห้อ monster แบบ RCA To RCA เป็นตัวเชื่อม out put ออกจากSuperpro ไปยัง X3 เอาแหละเมื่อลองฟังเพลง Bigass

เสียงที่ได้ เสียงกลางนำมาก่อนเลยเรียกว่าใครชอบ เสียงกลางนำน่าจะชื่นชอบเป็นพิเศษ ถามว่าถ้าเสียงกลางมันนำมันไม่กลบพวกรายละเอียดเสียงอื่นบ้างหรอ ไม่กลบครับอย่างกีตาร์ เสียงกลองมีความหนักแน่นพอสมควรไม่ได้ดัง แป๊กๆ เบสได้มาเป็นลูกๆ นิ่มๆไม่รุนแรงมากนัก เสียงกลองตีได้สะใจดีครับไม่ดังป๊อกแป๊ก ไม่ฟังแล้วเสียดหู อีกอย่าง แนวเสียงจะไปคนละทางกับกะรัตเลย ซึ่งกะรัตเสียงจะออกโทนอบอุ่น ปลายไม่ระยิบระยับ ซึ่งเรื่องความชอบผมว่่าแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

เอาแหละที่เด็ดมันมาอยู่ตรงนี้ ผมลองโมนิดหน่อย เอาไฟจากแบตเตอร์รี่มาโมใส่แทนไฟบ้าน ซึ่งในไฟบ้านผมคิดว่าจะมีสัญญาณรบกวนมากกว่าเป็นแน่นอนเพราะไฟจากแบตคงมีความเสถียรนิ่งกว่า

เอาแหละเปิดเพลงเดิม ของปามมี่ เพลง Stay โอพระเจ้าเสียง เหมือนกับว่า เวทีเงียบหมด อะไรเงียบหมดนิ่ง งงมากไปดูสายไฟ ลืมเสียบไฟต่อจากแบตเข้ากับ SUPERPRO นี่เอง เอาแหละเสียบๆ ลองฟัง

เสียงได้นั้น นิ่ง เงียบสงัด เหมือนกับว่าถ้าไม่ได้ยินเสียงร้อง หรือดนตรีคิดว่าลำโพงปิดอยู่เป็นแน่แท้ เหมือนนักร้อง มาตัวตนอยู่ตำแหน่งโฟกัสเครื่องดนตรีดีขึ้น โดยเฉพาะเสียงร้องเนี่ยจะชัดเจนมากชัดขึ้นดูลึกขึ้นเสียงต่ำเหมือนมีฮัมเบาๆ กว่าเดิม มีความกระชับ และผมตั้งใจฟังดีๆจะพบว่าจะพูดยังไงดีแหละ เหมือนกับว่า เสียงที่ได้นั้นรอบๆข้างมันเงียบไปหมด เสียงกลางเนี่ยชัดเจนสุดๆ มีความใสเรียกว่าออกแนวสาวหน้าใสๆกิ๊กๆมองไม่เห็นสิวเลย เสียงเก็บรายละเอียดได้ดีมาก เสียงกลางหลุดตู้เลย เสียงมีความใส กว้าง และระยิบระยับดูผิดหูผิดตา ผมรู้สึกได้ มันดูเหมือนจะเกินจริงแต่ผมยืนยันครับว่าผมได้ยินแบบนั้นจริงๆ แต่สำหรับคิดว่าไฟจากแบตนั้นมันนิ่งกว่าไฟบ้านพอสมควร เสียงที่ได้เลยเสถียรกว่า

อีกอย่างข้อด้อยที่ไม่น่าให้อภัยเลยคือ ตัวนี้มันใช้ไฟจาก usb ไม่ได้นี่แหละปัญหาลองคิดภาพตามผมนะ หากไฟตกหรือกระแสเกิดการรบกวน ตัว SUPER PRO 707 จะเกิดอาการเพลงกระตุกมาดื้อๆ
    และมันไม่มี พลาสติก รองฐานมาด้วยนะเซ่ ถ้าวางพื้นจะเป็นรอยบันยะบันยังเลย ผมเลยแก้ปัญหาเอาที่รองเมาส์มารองซะ

อาการเสียงหายจะเป็นแบบเช่นฟังอยู่ เสียงจะขาดหายไป 0.5 วิ ใช้มันเป็นแบบนั้นจริงๆแต่ผมเลยแก้ปัญหาโดนการเอาไฟจากแบตดีกว่ามีความเสถียรดีกว่า เสียงดีกว่า แล้วสำคัญไม่เสียอารมณ์

ส่วนตัวผมให้ความคุ้มค่าของมัน แค่ 9 อ่าวทำไมไม่ได้ 10 แหละดีขนาดนี้ พอไม่ชอบตอนมันเสียบกับไฟบ้านเลย ผับผ่าสิ คะแนนผมให้เป็นดังนี้

ซึ่ง ราคานี้สำหรับผมราคาตัวเทียบยากนะ หากไม่ใช่ของหิ้วผมว่าไอ้ตัวเล็กๆเนี่ยแหละจะเติมเต็มความสุขในการฟังเพลงได้อีกมากโขและใช้คอนเซบที่ว่า เล็กแต่แจ๋วเหมือน bose เลย

สรุป ตัวนี้ผมคิดว่า เหมาะฟังพวก คลาสสิก Jazz เพลง อาคูลติก เพลงแนวเน้นเสียงคนร้อง แนะนำเลยไม่ผิดหวัง มากกว่าความคิดเห็นส่วนตัว

ความเห็นส่วนตัวอีกอย่างผมบอกตรงๆเลย หากเล่นรุ่นไม่อัพเกรดผมลองฟังแล้ว เสียงจะประมาณSXเลยเสียงจะออกแนวจัดๆ ใสๆซึ่งตอนนั้นผมไปลองฟังไมไ่ด้นานนักเพราะผมติดธุระซึ่งตัวSxผ่านการเบิรน in มา เกือบๆ200 ชั่วโมงแล้ว แต่ Superpro ของน้าแกะมาฟังเปรียบเทียบกับเลยพบว่ายังไม่ได้ เบริน in เลยแต่ลองฟัง เสียงกลางยังนำ แต่เสียงอื่นยังไม่เข้าที่เข้าทางเท่าไหร่

ซึ่งจากราคาของมัน ซึ่งผมไม่นับเป็นของมือสองนั้น ของไทยตัวอัพเกรดจะอยู่ที่ 5500 ไม่อัพ 3990
    ส่วนกะรัต 10500 ของหิ้วในบอด์เรานี่แหละ 6500
    SX 3990 หาในบอดน่าจะได้ 3300 -3500

ถามว่าถ้าเป็นผมจะเลือกตัวแหละว่ามาดีหมดขนาดนี้ ผมจะเลือกตัวที่คิดเหมาะสมที่สุดกินพื้นที่น้อยสุุดและเสียงตรงความต้องการมากที่สุด

ถ้าผมมีเงินอยู่ไม่เกิน 5000 ผมคงจะสอย super pro ถ้าแต่มี 6000 ผมจะรอสอยกะรัตมือสอง เป็นไปได้อยากเก็บไว้สองตัวมากที่สุด ส่วนSX สำหรับผมถ้าเป็นก่อนตัวนี้ออกมาก่อนผมยกให้SX นำเลย แนวการฟังเพลงของเรามันมักเปลี่ยนไปเรื่อยๆไม่มีอะไรตายตัว

งั้นผมจะแบ่งตัวเลือกไว้ 3 ตัวเลือกไว้ดังนี้

ความเห็นที่ 1

ข้อดี ถ้า ใสๆ กิ้งๆ ปลายแตกระยิบระยับ กลางนำ ชอบเสียงร้องนำ ผมเลือกเจ้า SUPERE PRO 707ตัวอัพ แล้วไม่กินเนื้อที่บนโต๊ะคอม ช่องต่อเยอะ มันเสียบหูฟังได้นะครับแต่ต้องใช้ตัวตัวแปลงเอา ผมว่าเสียงอยู่ในรีวิวเลยแต่ต้องหรี่ลงซักกลางๆ งั้นหูแตก

ข้อเสีย หากมีหูฟังด้วยจะลำบากโคตรเพราะต้องเปลี่ยนสลับขั้วRCA ตลอดเสียอารมณ์

ความเห้นที่ 2

ข้อดี ถ้า หวานๆ มีความเป็นดนตรีสูง ปลายอบอุ่น เบสจะออกนิ่มมากๆ แล้วความสวยงามของDACเอง แล้วมีหูฟังแล้วไม่ลุกไปไหน Set ไม่ยุ่งยากต่อไปเลี้ยงจาก USBได้ผมจะเลือกกะรัต อย่างแน่นอน

ข้อเสีย มัน input ได้ทาง usb เท่านั้นเนี่ยแหละที่ไม่น่าให้อภัย เพราะช่องต่อน่าจะเยอะกว่านี้ทำให้เนี่ยเป็นข้อเสียที่ใหญ่หลวงสำหรับพวกชอบช่องต่อเยอะๆ

ความเห็นที่ 3

SX ผมจะไว้หลังสุดเพราะ นอกจากกินพื้นที่แล้วหากลงไดร์เวอร์เสียงที่ได้ผมว่ามันไม่ไพเราะเอาซะเลย จะออกจัดๆเสียง เสียงจะบาดหูมาก จะเหมือนแต่งๆ เป็นไปได้แนะนำอย่างลงไดร์เวอร์ดีักว่าและแนะนำต่อช้องมินิเสียงจะดีกว่าจมเลย
    แต่Sx มันต่อได้ทั้งหูฟัง ช่องต่อที่เยอะกว่า แถมมีรีโมธด้วย หากเป็นผมมีเงินไม่เกิน3500 ผมจะสอย SX เพราะคิดว่าราคาคุ้มค่าตัว แต่มันยังมีข้อเสียตอนเปลี่ยนเพลงจะดัง แอ๊กๆ เบาๆนานๆจะเจอครั้งนึง

ส่วนหูฟังนั้นfi.5pro นั้น

เสียงที่ได้อย่างแรกนั้น

ทั้งหมดนี้เป็นแนวให้เพื่อนๆได้ตัดสินใจครับ เพราะคิดว่ายังมีหลายคนที่ลังเลอยู่ แต่ผมเชื่อว่าอย่าไปตัดสินด้วยตาเปล่าเหมือนผม เพราะถ้าเค้าเป็นคนผมคงรู้สึกผิดมากเพราะมองมันแต่ภายนอกแต่ไมไ่ด้มองภายในมันเลย เลยหยิบมารีวิวความแปลกในเสียงของมันไม่ได้ ครับอิอิ

เสียดายหา DAC 1 ไม่ได้ตอนนี้โปรเจคต่อไป DAC Magic รอรีวิวแหละกันครับ ถ้าได้ของนะ

ลองฟังเพลงบีบอัดด้วยนะ 128KB เนี่ย เสียงสูงทนฟังแทบไม่ได้แสบหูเหลือเกิน ไม่แนำนำอย่างแรง ผมลองฟังพวกเพลง hippop ไม่ไหวเบสบวมมากๆ ลองฟัง 128 kb ไม่ชอบอย่างแรง

เครดิสทั้งหมดผมยกให้ overclockzone เท่านั้นที่เดียวครับหากไปไว้ที่อื่นโปรดให้เครดิสเว๊ปนี้ด้วยครับผม รักwebนี้ผมได้อะไรจากคนในเว๊ปนี้มากเลยอยากแบ่งปันครับผม
    Last edited by punro937; 9 Feb 2009, 08:22:10.

ขอบคุณครับ แต่คงไม่มีโอกาสได้ฟัง

Comment

มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ อิอิ

Comment

ขอดูข้อมูลเหล่านี้หน่อย

Comment

ละเอียด ดีครับ ขอบคุณ
          ตามดูต่อ
          Last edited by rat33; 6 Feb 2009, 09:28:40.

Comment

เทียบกับ nakamichi dac101 ทีครับ

Comment

ผมใช้เท่านี้แหละครับ อิอิ
              Last edited by punro937; 6 Feb 2009, 13:25:12.

Comment

ส่วนมากจะทำตามคุณเรือรบส่วนใหญ่ ยังมีที่ผมไม่รู้อีกเยอะ ยังไงแลกเปลี่ยนกันดีกว่านะครับ อิอิ

รักที่นี่ที่สุดเลย

Comment

Originally posted by punro937 View Post
                  รักที่นี่ที่สุดเลย
                  เพราะทำให้มีเรื่องเสียเงินได้เรื่อยๆ ใช่ไม๊ครับ

Review ได้ดีมากเลยครับ เห็นภาพเลย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ขอดูข้อมูลเหล่านี้หน่อย

ผมไม่มีโปรแกรมที่ว่าเลยครับ^^ ใช้ของพื้นๆครับ

Comment

เยี่ยมมากครับ บรรยายได้เห็นภาพ และตรงไปตรงมาดีมากครับ
                      เป็นแนวทางตัดสินใจให้กับมือใหม่ที่ดีมาก สมกับที่ผมรอรีวิว

ขอปรบมือให้เลยครับ

Comment

ขอบคุณครับพี่

Comment

ผมกลับไม่ชอบตัวนี้ เพราะเสียงมันสดไป หรือาจจะเป็นบุคลิกของ CirusLogi ก็ได้ ชอบ BurnBrown มากกว่า

Comment

Originally posted by hack3rb43 View Post
                            ผมกลับไม่ชอบตัวนี้ เพราะเสียงมันสดไป หรือาจจะเป็นบุคลิกของ CirusLogi ก็ได้ ชอบ BurnBrown มากกว่า

ตอบครับ

สไตด์ฟังเพลงเราไม่เหมือนกันจริงๆไหม ผมว่าดนตรี สไตร์ผมมันต้องสด กระขับ เสียงนักร้องต้องหนักแน่น ปลายพริ้วๆหน่อย วู้ปี้ไม่ก้อ

แนวกะรัตพาราเนี่ยแหละ ฟังแล้วเคลิบ แต่ผมคุยกับคุณเรือรบ ได้ความรู้อะไรที่ไม่รู้อีกมากเลยแหละ อิอิ

ว่างADDมาคุยกับผมได้นะครับ

Comment

Originally posted by torlek View Post
                              เพราะทำให้มีเรื่องเสียเงินได้เรื่อยๆ ใช่ไม๊ครับ

Review ได้ดีมากเลยครับ เห็นภาพเลย

อิอิ ลองไปฟังด้วยตัวเองเลยไหมครับได้เสียเงินแน่นอน

Comment

Working...
                              X