Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา จอฟ้า เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา จอฟ้า เกิดจากอะไรครับ

ผมเป็นงง ปัญหาจอฟ้นี่เกิดจากอะไรครับ ไฟแรงใช่หรือเปล่า แรมผมใช้ kingmax tinyBGA Gold DDR400 1:1 ที่ 230 ไฟ 2.9 ยังฟ้าเลย เมื่อใช้ไปสักพัก 10 นาที

ramตัน ไม่ก็ cpuตันครับ ปรับtiming RAM ให้เป็น3 4 4 8 ไปเลย อาจจาไปไหว ถ้าไม่ไหว คงต้องลดbusลงอีก

Comment

ผมว่าความน่าจะเป็นน่าจะอยู่ที่ RAM นะครับ ลองเพิ่มไฟ RAM หรือ ลดบัสของแรมลงดูครับ

Comment

ขอบคุณครับ สงสัยแรมผมจะไม่แรง แต่แรมตัวก่อนที่ผมใช้ ก็ไปที่ 260 ได้ แต่ทดแรม เป็น 180(9/10) corsiar tccd

Comment

corsiar tccd มีคนดันบัสได้เฉียด 300 เลยนะครับ

Comment

ไม่แรงขายต่อผมดิ tccd นะ เอาเลยเท่าไรว่ามา

คิดไงเปลี่ยน แรมเอา tccd ออกแล้วยัด kingmax

Comment

specเครื่องผม
              cpu x2 3800@2.4-2.5
              m/B DFI Lanpaty UT NF4-D
              VGA XFX 6600GT
              RAM 256*2 corsiar V4.1
              or Ram Geil Bule 256*2
              Or Ram Geil Bule 512*2
              or Ram Kingmax 256*2 TinyBGA Gold
              PSU ธรรมด๊า ธรรมดา
              ิตอนแรกก็ใช้ corsiar at bus 250 ทดแรม แต่พอดี อยากลองแรม พวก Geil ดูบ้าง ว่าจะอัด Bus ได้สักเท่าไหร่ พอได้ kingmax มาก็เปลี่ยนดู Bus 230 1:1 อัดไฟ 2.9 แล้ว ยังฟ้า จะเพิ่มไฟแรมอีกกลัวไหม่ อิ อิ

Comment

ลองซื้อใหม่ดูครับ

Comment

เพิ่มไฟ Vcore แล้วหายไหมครับ เพราะวันนี้ เพิ่มไฟจนสุดบอร์ดเลย 2.85 V ก็ยังเป็น บูตอยู่ หลายรอบ แต่พอเพิ่มไฟ Vcore อีก 0.25 V หายเลย แต่เพิ่มบัส ได้อีกแค่ 2 ก็เป็นอีก ต้องเพิ่มไฟอีก 0.25v งง เกี๋ยวกับไฟ Vcore ด้วยเหรอ

Comment

เอางี้นะ ให้ใช้ TCCD ที่ช่องแรมสีส้ม จากนั้นไปโหลด BIOS เอาเวอชั่น 310P หรือท่านจะลองอันอื่นก็ได้ที่
                    http://www.techpowerup.com/articles/other/114
                    หลังจากนั้นไปที่
                    http://www.xtremesystems.org/forums/...ad.php?t=57317
                    ดูว่าเค้าปรับค่ากันยังไงรับรอง TCCD วิ่ง 300 ได้แต่ให้ชัวนะลดตัวคูณ cpu ลงก่อนแล้วปรับให้มันได้บัส 300 ผมว่าน่าจะ 300*8 กำลังดี แล้วค่อยมาเริ่มหาว่าควรปรับแรมยังไงหลังจากแรมนิ่งกลับมาอัด CPU ต่อ ปัญหาจอฟ้าส่วนมากมาจากแรม 80% cpu 70% แต่ DFI สาวนยมากมาจากการปรับแรมไม่ถูก ขยันอ่านรับรอง 300*9 1 ต่อ 1 ไม่ไปใหนแน่ ถ้าผมมีตังคงแลก CPU กับคุณไปแล้วต้องรอสิ้นเดือน

Comment

ึx2 ไม่อยู่กับผมแล้ว ตอนนี้ dfi

Comment

Working...
                      X