overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: เปิด Task Manager / Regedit ไม่ได้ Format แล้วก็ไม่หาย หมดปัญญาครับ !!!

OverclockZone Member chanaider's Avatar

Default เปิด Task Manager / Regedit ไม่ได้ Format แล้วก็ไม่หาย หมดปัญญาครับ !!!

พักหลังนี้คอมผมมีอาการแปลกๆนะครับ เปิด Task Manager ไมได้ / Regedit ก็ไม่ได้
    หลังจากที่ได้ Search ดูวิธีการแก้ไข ทั้งใน OCZ และ Google ลองทำตามแล้วแก้แล้วยังไงก็เหมือนเดิมครับ ไม่ยอมหาย

และนี่เลยครับพวก Icon ตัวหนังสือต่างๆ สังเกตุเห็นไหมครับ มันจะเป็นแบบนี้หลังจากค่าต่างๆพวกนี้จะใช้ไม่ได้ และจะมีเงาลางๆ เหมือนจอผมเสียเลยแต่ที่จริงมันไม่ใช่ครับ

ที่สำคัญ ตรงนี้ก็เปิดใช้ไมได้ครับ ตามรูป

เลยตัดสินใจ Format ก็เป็นเช่นเดิมครับ รอบนี้ทั้งที่พึ่งลง โปรแกรมสแกนไวรัสใหม่ ( Bitdefender )หมาดๆพอ Restart เครื่องโปรแกรมดันใช้ไม่ได้ ว่าจะลองเปิดสแกน แต่ก็เปิดไม่ได้ แถม Remove ไม่ได้อีกครับ

แล้วมีอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้สังเกตุได้ครับ นั่นก็คือหลังจากที่มีการ Format แล้วเครื่องจะ Restart แล้วมาถึงช่วงทีกำลังโหลด Windows ตรงนี้และครับ แต่ก่อนวิ่งขีดเดียวก็โหลดเสร็จ ( หลังจาก Format เครื่องใหม่นะครับ ) แต่ตอนนี้ วิ่งประมาณ 5-6รอบหรือบางทีก็นานกว่าปกติครับ ทั้งๆที่เครื่อง Format ใหม่ๆเลย ยังไม่ได้ลง โปรแกรมอะไรเลย ^^

ไม่ทราบมีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ ผมหมดปัญญาจริงๆ ยังไงช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by chanaider; 6 Feb 2009 at 17:12:04.

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

format ทุก drive เลยรึเปล่าครับ?
    ถ้าไม่ได้ format หมดทั้งลูก เป็นไปได้ว่าไวรัสอาจเหลืออยู่
    ถ้า format หมดทั้งลูก แล้วมีการติดตั้งโปรแกรมจาก flash drive หรือ external harddisk เปล่าครับ มันอาจมีซ่อนในนั้น

OverclockZone Member scops's Avatar

เปลี่ยน Version Windows XP หรือยังครับ ไอ้อาการแบบนี้เคยเจอกับ Windows XP Lite ที่ลงมากับพวก Asus EEEPC กับ Acer AspireOne อ่ะครับมันปรับอะไรไม่ได้เลยตัว Windows ลงเสร็จก็แค่ 300mb ก่าๆเอง

OverclockZone Member chanaider's Avatar

Format เฉพาะ Drive : C ครับ
    เนื่องจาก D + E นั้นมีข้อมูลเยอะมากๆครับ

แต่ที่สำคัญคือเปิดโปรแกรมสแกนไวรัสไม่ได้นี่ซิครบ Remove จาก Cotrol Panel ก็ไมได้ ^^

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ไวรัสฝังตัวครับ

ต้องเครียทุกไดร์ผมก็ทำแบบนี้เช่นกัน

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

สงสัยโดนไวรัส Bad1,2,3 มั๊งครับ เพราะเห็นว่าท่านโดนปิดโปรแกรมสแกนไวรัสด้วย

ลองเข้าไปดูใน C:\WINDOWS\System32 ได้ไหมครับ
    ว่ามีไอ่ตัวพวกนี้หรือเปล่า --->> bad1.exe, bad2.exe, bad3.exe, system.exe, msmsgs.exe

ถ้ามีก็บอกเน้อ เดวไปหาลิงค์ตัวแก้มาฝากก่อน

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

เจอล่ะครับ
    ถ้ายังไม่ได้ลองตัวนี้ ก็ลองทำดูก่อนเน้อ ไปเอาตัวแก้ที่นี้เลยจ้า
    คลิกเพื่อไปหน้าเวปดาวโหลด --->> NOD32 Fix Tools
    โหลดตัวที่ชื่อ NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix ครับ
    มีรายละเอียด + ขั้นตอนการใช้ให้ดูครบครับ

คิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้นะครับ ลองทำดูก่อนเน้อ ถ้ายังไม่หายค่อยมาว่ากันใหม่

OverclockZone Member jakkapong0's Avatar

เอาHDDไปสแกนไวรัสกับเครื่องอื่น
    แล้วก้อใช้NOD32 Registry Recovery หายแน่นอนคับ
    ไม่ต้องลงวินโดวใหม่ด้วย
    ปล.Antivirus ต้องเป็นNOD32ด้วยนะอัตเดรตล่าสุดคับ

OverclockZone Member

************ CPE สามารถใช้แก้ Disable Task Manager/Regedit ************

ผมใช้ CPE << คนไทยทำฟรี !!! (ป้องกันไฟล์ autorun.ini ได้เป็นอย่างดี)
    CPE หาได้ตามเวปไทยทั่วๆไป (เพราะผมจำเวปเจ้าของไม่ได้ 555)
    ก๊อปไปวางที่ไหนก็ได้(แนะนำ drive windows)
    สั่งรัน แล้วลองเข้าดู หากไม่ได้ลอง รีเครื่องก่อนครับ

ปล.พวก anti file autorun นอกจากตัวนี้แล้วตัวอื่นสร้างปัญหาให้ผมมากมายหลายอย่าง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=392089
    Last edited by alice; 6 Feb 2009 at 21:08:59. Reason: ได้ link ละ

โดนไวรัสเข้าไปครับ ชนิดไหนไม่ทราบได้

เรียบร้อยไปแล้วครับ = ="

C, D , E, ผมไปหมดเลย ตัดสินใจ Format มันทั้งหมดเลยครับ ปรากฏว่าหาย ( แต่ไม่รู้จะหายขาดไหม )

เหตุผลน่าจะมาจาก แฟลสไดร์ครับ หลังจากคิดทบทวนดูแล้ว เมื่อก่อนหน้านี้ ซื้อแฟลสไดร์มาหมาดๆเลย พร้อมกับ เมนบอร์ด ก็เลยอาศัย ไปดาวโหลด Driver ที่ร้านเกมส์ ( เมนบอร์ดมือสอง ) แล้วก็จัดการมาเสียบที่ เครื่องตัวเอง ( หลังจากเสียบที่ร้านเกมส์ แล้ว copy เอา Driver มา )

แค่นั้นละครับ ผลมันออกมาอย่างที่บอกเลยครับ = =" ถือได้ว่าเป็นบทเรียนครั้งสำคัญในชีวิตเลย

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบและทุกๆท่านที่ให้ความสนใจนะครับ

ไวรัสตัวนี้ จะแอบซ่อนใน Recycle bin ของทุกไดรฟ์นะคับ ถ้าจะเอาออกต้องเอาไปฝากคนอื่นเอาออกให้ แล้วก็ลบทุกอย่างใน Recycle bin ออกด้วย โปรแกรมสแกนไวรัสจะไม่สแกนใน recycle bin

ทางที่ดีฟอแมทไปเถอะโปรแกรมสำคัญก็หาที่เก็บไว้ ใส่แผ่นก็ได้ ลงวินโดวใหม่ anti ไวรัสดีๆ ค่อยไปเอาข้อมูลเก่ามาลง

ไวรัส สมัยนี้ anti virus เอาไม่อยู่คับเพราะมันชอบส่งโทรจัน Back Door มาปิด anti virus ก่อนถึงส่งไวรัสตัวจิงเข้ามา ควรมีพวก firewall ดีๆไว้ด้วย หรือใช้ anti virus ที่เป็นพวก internet Security ไปเรยมันจะมีไฟวอลมาด้วย

OverclockZone Member arito's Avatar

ลองเอาตัวพวกนี้ไป รันดูนะคับ น่าจะแก้ได้ เพราะเมื่อก่อนผมเคยใช้อยู่
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

Bookmarks

Bookmarks