Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพลงที่มีทำนองหดหู่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Stairway to Heaven ฉบับย้อนกลับเลยครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      Lilium - Elfen Lied Original Soundtrack
      ออกแนวหลอนๆ ฟังแล้วขนลุก

แต่ Anime เรื่องนี้สนุก เนื้อเรื่องดี

Comment

space-dye vest - DT
        http://www.youtube.com/watch?v=ZkfrgUTLfWo

Comment

ถ้าหนังเปิดเพลงจังหวะเร็ว ๆ สนุก ๆ ในช่วงเศร้า ๆ แล้วเปิดเพลงที่เราคิดว่าเศร้า ๆ ในช่วงที่สนุก ๆ ให้ฟังตั้งแต่เด็กเลย

เด็กคนนั้นจะคิดว่าเพลงเศร้านั้นเป็นแบบไหนครับ

Comment

จริง ๆ แล้ว งานศพของคนในแถบเรานั้น จะมีมหรสพ การแสดง ละครต่าง ๆ เพื่อให้คนคลายความเศร้า เพราะศาสนาของเราสอนให้รู้ว่า เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นสัจธรรม ดนตรีบ้านเราที่ใช้ในงานศพก็เลยมีความสนุก ดูจากจังหวะกลอง ท่วงทำนอง เช่น พวกปี่พาทย์นางหงส์ บัวลอย เพลงไทยที่นำมาเล่นในงานศพที่เศร้า ๆ นั้น นำมาในยุคหลังมากกว่า

อาจารย์บอกมาครับ

หนังต่าง ๆ เวลางานศพอะไรก็เปิดเพลงไทย คนก็คิดอย่างเดียวกว่า เศร้า กลัวผี

Comment

เดี๋ยวเอาไปเปิดงานวันเกิดเพื่อนดีกว่า ขอบคุณมาก

Comment

แต่ที่พูดมาก็จริงนะครับ เพลงเปิดงานมงคลบางงานที่เชิญวงที่บรรเลงดนตรีไทยเดิมมาเล่น ทำนองแทบจะคล้ายเพลงที่เปิดในงานศพครับ คือจังหวะจะสนุกๆ เผลอๆใช้แทนกันได้ลยครับ เพียงแต่จะมีบางช่วงที่ใช้เพลงที่มีทำนองหดหู่แบบเห็นความต่างได้ชัดเจนเลยครับ โดยเฉพาะซอกับปี่นี่เป็นตัวสร้างบรรยากาศได้ดีครับ เคยเปิดเพลงฟังขณะที่คุณเอารุปบุคคลที่ล่วงลับ(เป้นรุปขาวดำ)มานั่งเพ่งเพื่อเพิ่มบรรยากาศไหมครับ เพื่อนผมบางคนมันเพ่งจนเห้นภาพในรูปมีสีหน้าเปลี่ยนไปเล็กน้อยและที่ตัวเลขตรงช่อง มรณะ กลับหายไป มันตกใจมาก ผมฟังจากคำบอกเล่าก็น่ากลัวเอาการอยู่และก็ไม่เคยลองครับเพราะไม่มีความจำเป้นต้องเรียกอารมณ์ขนาดนั้นครับ แต่อันนี้เล่าสู่กันฟังครับจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละบุคคลครับ ถ้าอยากได้บรรยากาศต้องไปฟังใต้ต้นไม้ใหญ่ในวัดตอนดึกๆครับ แล้วลองไปนั่งฟังแถวที่เก็บอัติฐิของศพดูครับ อาจจะได้ยินเสียงอะไรที่มากกว่าในเพลงก็เป็นได้นะครับ
                Attached Files

Comment

Working...
                X