Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ crossfire ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ crossfire ครับ

ผมอยากทราบว่า การ crossfire นี่ ต้องใช้การ์ดจอยี่ห้อเดียวรุ่นเดียวกันเลยหรือเปล่า ผมใช้ His 4670 512MB DDR3 อะครับ M/B Asus P5KPL-1600
    แล้วไอ้ตัวเชื่อมการ์ดจอ2อันนี่ซื้อได้ที่ไหนครับ

เหอๆ
    ซื้อสองตัวล่อเข้าไป 6 พันต้น ๆ เเล้ว
    สู้ซื้อ 4850 ไม่ดีกว่าหร๋อ
    เเรงกว่าเป็นโข

เเต่ถ้าใช้อยู่
    เปลี่ยนดีกว่านะ
    เป็น 8800GT

Comment

repบน+1

Comment

ผมอยากรู้แค่ว่ามันต้องใช้ รุ่นเดียวยี่ห้อเดียวกันหรือเปล่า

แล้วก็ไอ้ตัวเชื่อมการ์ดจอ2อันซื้อที่ไหนคับ

ปล.ผมไม่เคยทำ crossfire มาก่อนเลยครับ

Comment

HD4670 CF 16x16 / 8x8 เล่นเกมส์ ที่ support CF แรงกว่า HD4850 ตัวเดียวครับ

Comment

Originally posted by rosecrantz View Post
            ผมอยากรู้แค่ว่ามันต้องใช้ รุ่นเดียวยี่ห้อเดียวกันหรือเปล่า

แล้วก็ไอ้ตัวเชื่อมการ์ดจอ2อันซื้อที่ไหนคับ

ปล.ผมไม่เคยทำ crossfire มาก่อนเลยครับ
            4670+4650 CF กันได้ครับ

Comment

ต้องอยู่ในสาย เดียวกัน ครับ
              48xx กับ 48xx

46xx กับ 46xx

้ข้ามสปีชี่ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by pandaranger007 View Post
                ต้องอยู่ในสาย เดียวกัน ครับ
                48xx กับ 48xx

46xx กับ 46xx

้ข้ามสปีชี่ไม่ได้ครับ
                แล้วสายครอสไฟร์ซื้อที่ไหนทราบไหมครับท่าน

Comment

cross ข้ามยี่ห้อได้ครับ

แรมต่างกันกัน ไม่ว่าจะ DDR2 - DDR3 - DDR 4 หรือ แรมกว่านั้นถ้ามันมีก็ทำได้หมดครับ

อย่างที่ทุกท่านบอกมาครับ ดูสองตัวหน้า 46xx cf ด้วยกันได้

แต่ถ้า 46xx กับ 48xx ไม่ได้ (ลองเองกับตัว หากันเจอแต่ ไม่มีฟังก์ชัน CF ขึ้นมา)

4850 กับ 4870 ก็ทำได้
                  แต่ถ้าข้ามรุ่นกันไป (เช่น 3xxx - 2xxx) ไม่ได้แน่นอนครับ

ในภาพที่เทสคือ
                  4850 TurboX DDR3 กับ 4850 DDR4.... ยังอยู่ด้วยกันได้แบบไม่ตีกันซะหน่อย psu แค่ 500 วัตต์ก็เอาอยู่ครับ
                  Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:30:11.

Comment

เข้าขั้นเลยครับกำลังอยากลองเหมือนกัน แต่ก็อยากรู้ว่าผลที่ได้ เพิ่มมากน้อยแค่ไหนครับ (4870 กับ 4850)

Comment

Originally posted by rosecrantz View Post
                      แล้วสายครอสไฟร์ซื้อที่ไหนทราบไหมครับท่าน
                      ปกติจะมีแถมมาให้กับตัวการ์ด แต่ 4670 กะ 4650ไม่มีแถมมาให้
                      ประกันของไรครับ ถ้า Dcom ลองโทรไปขอดูครับ

ของผมก้อใช้รุ่นเดียวกับ จขกท. ว่าจะทำ CF เหมียนกัน
                      ส่วนสายบริดของผม ก้อหาซื้อจากในเวปนี้แหละครับ
                      ราคาก้อไม่เกิน เจกแปะ อะ

Comment

500w เอาอยู่จริงๆหรอคับ

คือผมจะเอา HIS 4850 มา CF

อยากลองเหมือนกัน

Comment

ที่ผมวัดค่าไปคือ

8400@1.45

turboX กับ PWC DDR4 ครับ

มิเตอร์วัดได้ 433 วัตต์ครับ เทสผ่านทุกอย่างครับ แต่ตอนนี้คืนการ์ดเค้าไปแล้ว (ของผมเอง turboX ครับที่เทส)

ยังไงถ้าไม่อยากให้ psu โหลดมากไปก็สัก 600+ ขึ้นไปครับ
                          Last edited by Leim; 13 Feb 2009, 22:15:15.

Comment

ยังไงก็ไม่คุ้ม...บอร์ดที่ใช้อยู่ CF ไม่เต็ม 16x+16x...ต้องเปลี่ยนบอร์ดและเพิ่ม PSU...
                            แต่ถึงลงทุนเปลี่ยนขนาดนั้้นจริงๆ ก็ใช่ว่าจะแรงกว่า 4850 ตัวเดียว...

Comment

.........

Comment

Working...
                              X