Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ

เรื่องมีอยู่ว่าคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานอยู่ประจำอยู่มาวันหนึ่งก็เกิดเปิดไม่ติดโดยไม่มีสาเหตุทุกอย่างก็ปกติดี
    ีไม่ได้ทำการแก้ไขหรือดัดแปลงอย่าง มีแต่เพิ่ม HD ลูกเก่าเข้า 1 ลูก 20 GB 5400 RPM (หมายเหตุได้ทำการเพิ่มก่อนหน้าที่เครื่องจะเปิดไม่ติดไว้นานแล้วครับ)ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ใช้งานได้ตามปกติ
    แค่หน่วงเครื่องนิดหน่อยเท่านั้น จากนั้นต่อมาได้ทำการเปลี่ยนเมนบอร์ดและเพาเวอร์ซัพพลายก็ใช้งานได้ประมาณเกือบ 1 เดือนก็เป็นอาการเดิมอีกครับคือเปิดไม่ติดออีกแล้วครับ อยากทราบสาเหตุครับและวิธีการแก้ไขครับ

สเปกเครื่องนะครับ

P4 HT 775 3.2 GHZ
    RAM 256 MB KINGTON
    VGA FX5200 128 BIT
    HD SEAGATE 40 GB 7200 RPM 1 ลูก
    HD SEAGATE 20 GB 5400 RPM 1 ลูก
    CD ROM
    LAN CARD
    POWER SUPPLY ENERMAX 350 W

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้การช่วยเหลือ ขอบุญกุศลที่ท่านได้ทำและที่ข้าพเจ้ามีส่งถึงทุกท่านครับสาธุ

ลองเชค พาว อีกทีครับผ
    ง่ายลองถอด สายไฟที่เชื่อมต่ออุปกรณ์ที่เสียบอยู่ให้เหลือแค่ ไฟที่ต่อเข้า MB แล้วลองเปิดดุ ว่าติดไหม ถ้ายังไม่ตึดลอง เชคที่ สายจัมเปรอที่ต่อเข้า MB ว่าต่อถูกไหมครับ ลองเชคดูครับ

Comment

ครับจะลองดูนครับ

Comment

เปิดไม่ติดนี่ ไฟไม่เข้าเลย หรือว่า พัดลมหมุน แต่เครื่องไม่บู๊ทครับ ??

Comment

คือไฟไม่เข้าเลยครับ แต่ก่อนหน้านี่ก็ใช้งานได้ตามปกตินะครับ

Comment

อืมครับ ลองเปิดเคสออกมาดูก่อนว่า สายข้างใน หลุดหรือขาดหรือป่าว
            ผมว่าน่าจะเป็นที่ PSU นะครับ

Comment

ไม่นะครับเพราะของใหม่ ทั้งหมดเลยครับทั้ง PSU และ MB ตอนประกอบก็จัดการกับพวกสายเป็นอย่างดีครับ แล้วก็ไม่ได้รื้ออีกเลยครับพอประกอบเสร็จก็เทรสดูว่า
              ใช้ได้หรือเปล่า พอเห็นว่าใช้ได้แล้วก็ไม่ได้รื้อเครื่องอีกเลย แต่ปรากฎว่าอยู่ดีๆๆเครื่องที่ใช้งานได้ปกติก็เกิดอาการเปิดไม่ติด งงเลยครับแก้ไม่ถูกเลยครับ

Comment

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแนะนำให้ใช้เครื่อสำรองไฟครับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                  เปิดไม่ติดนี่ ไฟไม่เข้าเลย หรือว่า พัดลมหมุน แต่เครื่องไม่บู๊ทครับ ??
                  ขออนุญาตจ ขกท.นะครับ เครื่องผมอาการเป็นอย่างที่คุณบอกนั่นแหละ ต้องปิดมันอีกทีก่อนแล้วเปิดใหม่ ถึงจะใช้ได้ มันเป็นที่อะไรครับแบบเนี้ย แล้วควรแก้ไขยังไงครับ รู้สึกมันจะเป็นมาตั้งแต่ตอนเปลี่ยนบอร์ดใหม่นี่แหละ แรกๆก้อไม่เท่าไหร่ นานวันเข้าก้อเป็นอย่างที่บอกนั่นแหละครับ ช่วยดูทีครับ

Comment

Working...
                  X