overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: ดูสเปค AMD อิงราคา advice ให้หน่อยครับ ถามหลายอย่างเลย

send2bear
    Guest

Default ดูสเปค AMD อิงราคา advice ให้หน่อยครับ ถามหลายอย่างเลย

ECS Geforce6100PM-M2 1,370
    AMD x2 6000+ 3,020
    DDR2(800) 2GB "Corsair" 720
    500.GB Seagate (7200/300) 2,090
    ATi 4830/512MB Dual HIS 4,115
    11,315 ราคาอ้างอิงจาก advice

การใช้งาน
    1. ไม่ o/c
    2. เน้นดูหนัง Hi-def 1080p ลงมาจนถึง dvd ประมาณ 70% ของการใช้งาน
    3. เล่นเกมส์ อีก 30% ของการใช้งาน เกมส์ประมาณนี้
    3.1 Pro Evolution Soccer 2009
    3.2 Crysis
    4. จอที่ใช้คือ LCD 32 นิ้ว

ถามละนะ
    1. ใช้ power ติดเคส 500w (เทียมชัวร์) รับไหวมั้ย
    (ตอนประกอบจริง จะมี dvd กับ sound card ด้วย พอดีมีของอยู่แล้ว)
    หรือถ้าต้องเปลี่ยน ใช้ 520w ของ tsunami ได้มั้ย หรือยังไงแนะนำด้วยละกัน

2. ถ้าเกมส์ทีว่ามาเล่นได้ จะปรับได้ขนาดไหน รบกวนช่วยตอบแยกทั้ง 2 เกมส์เลยนะ

ถ้าเสปคนี้ไม่ไหว แนะนำเลยนะครับ ว่าควรจะปรับอะไร

รบกวนด้วยนะครับ
    พอดีต้องการคอมที่ประหยัด ทำเป็น Home Theater PC
    แล้วก็เน้นใช้งานได้สมบูรณ์ที่สุด คุ้มค่าสุดน่ะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

1. น่าจะใหว นะ
    2. High or Medium (จอใหญ่มากๆ)

โดยรวาม ok ละ

OverclockZone Member nocturne's Avatar

Quote Originally Posted by send2bear View Post
    ECS Geforce6100PM-M2 1,370 -> ไม่เคยใช้ ECS เลยครับ เกรงใจคุณภาพของมัน แต่ราคานี้เร้าใจมากจริง ๆ ถ้าประหยัดงบ ลองดู ได้ผลอย่างไร แจ้งกันบ้างนะครับ ^_^
    AMD x2 6000+ 3,020 -> แรงเหลือล้น ทนเหลือหลายแล้วครับ (แต่เอาไปเล่นเกม ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่ามันพอ หรือเกินพอ รึเปล่า)
    DDR2(800) 2GB "Corsair" 720 -> ราคานี้เป็นรุ่น Value รึเปล่าครับ? ถ้า Value มันวิ่งแค่ 667 นะครับ ไม่ใช่ 800 (ลองเช็คดูก่อน ไม่ก็ซัด OCZ โลด) จริง ๆ ถ้าเป็นไปได้ซื้อ 1GBx2 ดีกว่า จะได้วิ่งที่ Dual Channel ด้วย ความเร็วในการใช้งานเพิ่มขึ้นนิดหน่อย
    500.GB Seagate (7200/300) 2,090 -> อยากแนะนำตัว WD Blue แทนครับ น่าจะเงียบกว่า ในความเร็วไม่ต่างเท่าไรนัก (ุ640 GB @ 2350 ก็น่าลงทุนครับ)
    ATi 4830/512MB Dual HIS 4,115 -> ผมไม่เน้นเล่นเกมซะด้วยสิ เลยไม่แน่ใจว่าใช้งานด้านเล่นเกมจะเป็นอย่างไร / ในส่วนของ HTPC ตัวชิปเองรองรับจนเกินพอแล้วครับ แต่ HIS มันไม่มีการ์ดจอตัวไหนที่มี Native HDMI มาให้เลย ถ้าจอใหญ่มาก ๆ ใช้งานผ่านตัวแปลง DVI to HDMI อาจมี noise หรือสัญญาณภาพไม่ดีจนเห็นได้นะครับ (ตัวแปลงที่แถมมันของถูกน่ะ) ถ้าไม่เจออาการนี้ก็แล้วไป แต่ถ้าเจอก็คงต้องมีงบเผื่อสาย DVI to HDMI หรือหัวแปลงดี ๆ เพิ่มขึ้นมาครับ
    11,315 ราคาอ้างอิงจาก advice -> เช็คสินค้ากับ Advice ดูอีกทีนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะเจอ มีราคา แต่ไม่มีสินค้า บ่อยเลยครับ

การใช้งาน
    1. ไม่ o/c
    2. เน้นดูหนัง Hi-def 1080p ลงมาจนถึง dvd ประมาณ 70% ของการใช้งาน
    3. เล่นเกมส์ อีก 30% ของการใช้งาน เกมส์ประมาณนี้
    3.1 Pro Evolution Soccer 2009
    3.2 Crysis
    4. จอที่ใช้คือ LCD 32 นิ้ว

ถามละนะ
    1. ใช้ power ติดเคส 500w (เทียมชัวร์) รับไหวมั้ย -> ไม่แน่ใจครับ ต้องขึ้นอยู่กับคุณภาพของมัน (ตัวการ์ดจอนี่ล่ะ ที่ผมไม่มั่นใจ เพราะไม่เคยต่อสเปคเล่นเกม แบบแรง ๆ อย่างมากใช้ไม่เกิน 4670 เลยครับ)
    (ตอนประกอบจริง จะมี dvd กับ sound card ด้วย พอดีมีของอยู่แล้ว)
    หรือถ้าต้องเปลี่ยน ใช้ 520w ของ tsunami ได้มั้ย หรือยังไงแนะนำด้วยละกัน -> ตอนนี้ผมใช้ Delux รุ่น ท็อป 34A 500w คุณภาพงานประกอบใช้ได้เลย พัดลมเสียงไม่ดังมาก มีสายไฟสำหรับการ์ดจอมาให้ 1 ชุด @ 1100 ก็น่าจะเป็นอีก 1 ตัวเลือก (ถ้าไฟพอนะครับ ^_^ )

2. ถ้าเกมส์ทีว่ามาเล่นได้ จะปรับได้ขนาดไหน รบกวนช่วยตอบแยกทั้ง 2 เกมส์เลยนะ

ถ้าเสปคนี้ไม่ไหว แนะนำเลยนะครับ ว่าควรจะปรับอะไร

รบกวนด้วยนะครับ
    พอดีต้องการคอมที่ประหยัด ทำเป็น Home Theater PC
    แล้วก็เน้นใช้งานได้สมบูรณ์ที่สุด คุ้มค่าสุดน่ะ
    ขออภัยที่ไม่สามารถช่วยได้มากไปกว่านี้ครับ

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

ผมเพิ่งทำพังไปเลย tsunami
    ผมว่ามันกาก มาก - -'' เพิ่มไฟแรมซีพียูแป็บๆ
    psu ไปก่อนเพื่อน

ECS Geforce6100PM-M2 1,370 ตัวนี้ รองรับ 6000+ เหรอครับ เดี๊ยวมีวูบ น่าจะเพิ่มการ์ดจอเป็น 4850
    ไว้เผื่อเล่นเกมส์

psu ถ้าจะเอาถูกๆ ก็เปน icute 650w ละกันครับ

OverclockZone Member Momo's Avatar

เมนบอร์ด Asrock n61p-s ดีกว่ามั้งครับ ส่วน psu ลองดู Delux ตัวใหม่ที่เป็น Active ~PFC หรือ Raidmax 530 w ก็ได้ึีครับ ราคาประมาณ 1,500

send2bear
    Guest

หาข้อมูลเพิ่มเติมละ
    เปลี่ยนบอร์ดเป็น ASROCK N61P-S ละครับ เพิ่มนิดหน่อย อัพได้ยาวกว่า ได้ทั้ง 7750 และ phenom

เรื่อง psu แนะนำหน่อยได้มั้ยครับ
    ถ้าเป็น 650w ของ dtech ไหวมั้ย

send2bear
    Guest

รอ comment ต่อ

send2bear
    Guest

รอ comment ต่อ

Bookmarks

Bookmarks