Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านฟังเพลงใช้ไฟล์แบบไหนกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านฟังเพลงใช้ไฟล์แบบไหนกันครับ

ผมใช้แบบ MP3 ลองฟังพวกแผ่นผี เสียงไม่ค่อยดีเลยครับ เคยโหลด MP3 8 mb./320 kbps. เสียงดีเลยครับ ไม่ทราบผมแปลงไฟล์ 128 kbps. to 320 kbps. เสียงจะดีขึ้นไหมครับ แล้วพี่ๆ ฟังเพลงใช้ไฟล์แบบไหนกันครับ
    Last edited by toro; 8 Feb 2009, 21:06:15.

ผมใช้ apple loseless ครับ ถ้า Rip แผ่นเอง
    แต่ถ้าโหลด....อะไรก็เอาครับ(ถ้ามีตัวเลือกดีก็เอาดีไว้ก่อน)

จะ rip ให้เสียงดี ต้นฉบับต้องดีด้วยครับ เหมือนขยายภาพแหล่ะ ถ้าภาพเดิมๆเล็กอยู่แล้ว เอามาขยายใหญ่ๆก็แตก
    แปลงไฟล์ 128 kbps. to 320 kbps. เสียงไม่ได้ดีขึ้นเลย เผลอๆจะแย่ลงด้วยซ้ำ

Comment

ถ้าซื้อผมจะripเป็นapple loselessครับ
      แต่ถ้าโหลดมาก็หาแบบflac แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆก้คงต้องเอาที่ดีที่สุด-*-

ส่วน128 to 320ผมไม่แนะนำครับ เพราะเสียงที่ได้ยังไงก็128 ไม่ใช่320

Comment

Originally posted by Xtream@tom View Post
        ถ้าซื้อผมจะripเป็นapple loselessครับ
        แต่ถ้าโหลดมาก็หาแบบflac แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆก้คงต้องเอาที่ดีที่สุด-*-

ส่วน128 to 320ผมไม่แนะนำครับ เพราะเสียงที่ได้ยังไงก็128 ไม่ใช่320
        ตามนั้นครับ ส่วนผมฟังเพลงผม rip wav ครับ ใหญ่แต่คุณภาพดีครับ

ส่วน 128 เป็น 320
        ถ้าเปรียเทียบแล้ว(ตามความคิดผมนะ)เหมือนกับภาพอ่ะครับ มันไม่ชัดแล้วยิ่งไปขยายมัน มันก็จะแย่กว่าเดิมนะผมว่า หุหุ

Comment

Originally posted by toro View Post
          ผมใช้แบบ MP3 ลองฟังพวกแผ่นผี เสียงไม่ค่อยดีเลยครับ เคยโหลด MP3 8 mb./320 kbps. เสียงดีเลยครับ ไม่ทราบผมแปลงไฟล์ 128 kbps. to 320 kbps. เสียงจะดีขึ้นไหมครับ แล้วพี่ๆ ฟังเพลงใช้ไฟล์แบบไหนกันครับ
          ไม่ดีขึ้นหรอก ตามความเห็นข้างบน

ผมฟัง ก็มี mp3 (128-320) 320จะมากสุด
          แต่ส่วนใหญ่ จะเป็น Loseless พวก wav ape flac tta (เพลงไทยหาโ หลดแบบนี้ยากจริงๆ)

ปล. มันต้องเสียที่เก็บ เพราะลำโพงดีพอทำให้หูแยกออก เมื่อก่อนลำโพงไม่ดีเลยฟังไม่ออก

Comment

แสดงว่าผมต้องอุดหนุนแผ่นแท้อีกแล้ว ไม่ได้ซื้อมาระยะนึงแล้วครัะบ เศรษฐกิจไม่อำนวย โหลดจากบิทตลอดเลย

Comment

ogg อ่ะ

Comment

ogg Quality เท่าเทียม mp3 แต่ size เล็กกว่า

128 >> 320 ก็ตามที่ท่านบนๆว่ามาครับศึกษาคำว่า Lossy กับ Lossless ดู

ส่วนตัวผมฟัง Flac ถ้าเลือกได้, 320 ถ้าหาไม่ได้จริงๆ หรือ <320 กรณีที่อยากได้เพลงนั้นมาก แต่หาความละเอียดสูงกว่านี้ไม่ได้แล้ว(มักเป็นพวกเพลงเก่าๆที่เคยชอบสมัยเด็ก)

Comment

Flac กับ 320K ครับ

Comment

.wav

Comment

-แผ่น MP3 ผีหมดอนาคตแน่ ถ้าเราชอบในเสียง

Comment

ซื้อแผ่นมา rip เป็น wave ครับ

และก็ copy ไว้ฟังกับเครื่องอีกแผ่นครับ

Comment

แล้วแต่ว่าจะหาได้เป็นไฟล์อะไร แต่ขั้นต่ำคง 128k แหละ ถ้าอัลบั้มไหนที่ชอบมากๆก็ซื้อแผ่นแท้ไปเลยแล้วค่อยมาripเป็น wave,flac เอา่

Comment

ผมเก็บเป็น nero อิมเมจ สำหรับแผ่นดีๆ

แต่ถ้าฟังชิลๆ mp3 ผมก็ฟังเพราะได้นะ ถ้าเป็นเพลงที่ชอบๆ

Comment

Working...
                            X