Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพลงลดอายุลำโพง !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพลงลดอายุลำโพง !!!

เนื่องจากผมได้ทำการแนะนำเพลงไปบางส่วน คราวนี้ก็มาถึงแนวเพลงที่ผมฟังมากที่สุดคือ Black Metal สำหรับสาวกกระโหลกเหล็กโดยเฉพาะ รับประกันความหนักหน่วง ดุดัน ดิบ เกรี้ยวกราด อัดกันแบบไม่ยั้ง ไม่ได้ดีแต่หนักหรือเล่นมั่วๆ แต่มันเล่นกันจนเสียงนัวไปหมดเพราะใส่กันเต็มที่ที่สุดเท่าที่พวกมันจะทำได้ และที่สำคัญคือ ยากต่อการฟังให้รู้เรื่อง (ถ้าไม่เคยได้ฟังมาก่อนหรือมีประสบการณ์ในการฟังแนวนี้) เพลงที่คัดมาบางส่วนนี้เป็นวงไม่ดังแต่ฝีมือไม่ธรรมดา
    (ถ้าตั้งใจฟังนะครับ แต่ถ้าฟังแล้วบ่นว่ารำคาญ เล่นอะไรก็ไม่รู้ ฟังไม่รู้เรื่อง อาจจะไม่เห็นฝีมือในการเล่นของวงเหล่านี้) การขับเคลื่อนของเพลง พลังในการหวดกลองกระเหยียบกระเดื่อง tempo ที่เร็วจัด การสับคอร์ดแบบไม่มีพักและแฝงเทคนิคบางอย่างทางอ้อม ท่ี่หนักหน่วงกว่า Brutal Death Metalหลายขุม คงจะสามารถลดทอนอายุของลำโพงและหูของพวกท่านได้ ลองทดสอบกับลำโพงของท่านดู อย่างน้อยควรเปิด volume ไม่ต่ำกว่า 50% มิฉะนั้นมันจะไม่แสดงพลังเสียงออกมาเต็มที่ เปิดเบากว่านี้ก็เหมือนไม่เปิดครับ หากใครชินต่อการฟังแนวนี้ เปิดสัก 80%ได้เลยครับ
    พร้อมแล้วก็เตรียมกด play และหมุนเร่งปุ่ม volume กันเลย !!!

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/zip

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/zip

คำเตือน : ถ้าไม่ชอบฟังเพลงหนักๆอย่าได้โหลดไปฟัง และเพลงที่มีเครื่องหมาย !!! เวลาฟังก็ระวังเรื่องการเปิด volume สักนิดนะครับ ถ้าลำโพงของท่านพังจริงๆ ก็อย่าว่ากันนะครับ 0 - 0

คำแนะนำในการฟัง : ไม่ควรฟังตอนอารมณ์อยู่ในสภาวะโกรธ บางท่านคิดผิดว่าการฟังเพลงหนักจะฟังตอนอารมณ์เราพลุ่งพล่าน แต่จริงๆอยากให้ฟังตอนที่เรามีสมาธิมากที่สุดคือจิตเรานิ่ง
    แล้วจะทำให้เก็บรายละเอีบดได้หมดครับ จากนั้น ความลุกโชนของอารมณ์ถึงจะเกิด

ปล. หากใครที่ฟังเพลงพวกนี้"ติดต่อกัน"ครบทุกเพลงแบบไม่พัก โดยไม่บ่นว่ารำคาญ รู้สึกชอบ และมีความกระหายใคร่อยากจะไปหาเพลงทำนองนี้มาฟังเพิ่มเติม ผมต้องขอแสดงความยินดีด้วยเพราะท่านมีแนวโน้มจะเป็น Die Hard Underground Metalhead แล้วครับ และหากใครยังว่าไม่หนักพอ ผมอยากได้ตัวมาคิดโปรเจคทำดนตรี metal แขนงใหม่ที่หนักกว่านี้ครับ ^-^

กำลังโหลดครับ ถ้าจะลดอายุลำโพงจริงๆต้องเพลงแข้งครับ ประเคนเข้าไป ได้ซื้อใหม่แน่ เผลอจะโดนแข้งก่อนได้ซื้อด้วย ^_^

Comment

ผมชอบ รูปใน Avatar ท่าน จขกท ครับ ขอแบบใหญ่ๆหน่อยได้มั้ยครับ

Comment

ผมว่า หูผมน่าจะพังก่อนลำโพงนะ ฮ่าๆๆ

Comment

ได้เลยครับ
          Attached Files

Comment

ที่ให้มาวงอะไรอะ ไม่กล้าโหลด
            อยากได้วงที่ปนแธรชมากหน่อยอย่างวง nocturnal มีป่ะขอหน่อย

ไอ้ที่ว่าหนักหน่วงกว่า Brutal Death Metalหลายขุม edit ออกเถอะครับขัดตา
            คงแล้วแต่หูคนกับความชอบมั้ง ถ้าหูผมพวก fast war กับ พวกบูทัล หนักไม่ต่างกันหรอก

ถ้าวงที่ให้มาเป็น bestial wartust อย่างลายเซ็นท่าน อืมไงดีละ ความคิดส่วนตัวผมนะ
            ประมาณวงที่คลั่งไคร้โคตรวงอย่าง Dissection อยากเหมือนกระทั่งปกยังแอบเหมือน แต่ดันอยากดังเลยอิงกระแสพวกวอร์ ขึ้นมา ผมไม่ค่อยชอบวงนี้อ่ะครับ อิอิ กำ
            ถ้าสายแบล็คมันต้องทั้ง อิมเมจ ทั้งดนตรี มันต้องมาครบกันไม่ใช่ติครับ Tsjuder ก็เยี่ยมนะ ผมชอบ อิอิ

Comment

เหตุไฉน จขกท จึงบอกว่าหนักกว่า Brutal หลายขุมนะ อยากฟังความเห็นท่าน มันขัดความรู้สึก(โดยเฉพาะผม)อย่างที่ท่านด้านบนกล่าวจริงๆ

Comment

ลองโหลดไปฟังก่อนครับ ไม่มีไวรัสหรอกครับ ที่ผมบอกว่าหนักกว่า Brutal Death Metal หลายขุมเพราะจากประสบการณ์เท่าที่ผมฟัง death ส่วนใหญ่ ก็ยังหาวงที่เล่นกันหนักจริงๆไม่ได้ เวลาผมฟัง death จึงมักไปหาวงที่เล่น technical เสียมากกว่าแทนที่จะหาความหนักเป้นหลัก และ War หรือ Fast Black ก็ไม่จำเป็นต้องหนักทุกวง วงพวกนี้ก็มีแย่เหมือนกัน อาจจะต้องเป็นพวก Underground Black ครับซึ่งเพลงที่ให้ลองฟังนี้ก็จะมีปนๆกัน แต่ผมกล้าพูดว่าพวกUnderground Black โดยฉพาะ Noise Black sound หนักกว่า Death จริงๆ อยากรุ้ก็ต้องลองทดสอบกันดูว่าทำไมผมถึงบอกว่าหนักกว่าเดธ จริงๆถ้าบางทีพูดอะไรไม่ค่อยดีนัก ก็ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะสุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับความชอบของคนฟัง บางทีการพิมพ์ก็เพื่อให้กระตุ้นความอยากเท่านั้นเอง ในเพลงที่ส่งให้ฟัง มีอยู่สองเพลงที่ฟังแล้วจะรู้ว่าหนักกว่าเดธแบบเห็นๆ (ที่มี !!!) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นวงที่เล่นหนักกว่าก็ไม่จำเป็นต้องดีกว่า เพียงแต่ตอนนี้ผมมองปัจจัยในแง่ความหนักอยู่เท่านั้นเอง ยิ่งพวกวง fast black ดังๆเช่น drak funeral marduk เลิกพูดเลยครับเรื่องความหนัก ถ้ายังไงลองยกตัวอย่างวง Death ที่หนักๆมาดูครับ ผมจะได้ไปหามาฟังครับ ส่วน bestial warlust วงนี้ไม่ได้เล่นหนักหรอกครับ เพียงแต่ผมชอบ artwork ของวงนี้ แต่พูดถึงปก ผมดูแล้วก็ไม่คล้ายกับ dissection นะ ทั้งแนวการเล่นก็ยังไม่เหมือนอีก จะบอกว่าวงนี้อิงกระแส War ก็ไม่ถูกนักเพราะช่วงปี 94 กระแส war ยังไม่เปHนที่รู้จักกันเลย และวงนี้ก็มีผลงานออกมา***งจาก Blasphemy แค่ 4 ปี ซึ่งก็ไม่***งกันมาก ซึ่งจะบอกว่าเล่น War เพราะอยากดังก็ไม่ถูกนัก ถ้าบอกว่าวงสมัยนี้เกาะกระแส War เพราะอยากดัง อันนี้สิผมว่าจริง แต่อย่างไรก็ดีก็สุดแท้แต่คนชอบ ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติม คงต้องไปสอบถามกับคุณ Metal Savages ซึ่งผมว่าเค้ารู้เยอะมากๆ ดีกว่าครับ
                ส่วน Black ในความคิดผม ผมไม่ค่อยสนใจอิมเมจนะ จะใส่สูทไม่ต้องทาหน้าขาวแต่ขอแค่เล่นออกมาดีก็พอแล้ว อิมเมจก็พอประมาณไม่ต้องถึงขั้นโหดมากแต่เล่นออกมาจริงๆไม่ดี แบบนี้แย่กว่าเยอะครับ
                ปล. Nocturnal (Ger) อยากได้เพลงไหนครับ ลอง List รายชื่อเพลงมา เดี่ยวผมจะหามาให้ครับ

Comment

ไมผมโหลดไม่ได้อ่า ไม่มีให้กด download เลย

Comment

มีครับ อยู่ตรงกลางระหว่างรูปโฆษณาหกรูปที่ขนาบอยู่ เขียนว่า !!! DOWNLOAD NOW !!!

ปล. ผมลงเพลงที่มีจังหวะกลองเพราะๆให้ในกระทู้ เพลงลูกกรุงนิดๆหน่อยๆ แล้วนะครับ ลองไปโหลดฟังได้ครับ

Comment

ลดวัย หรือว่าลดอายุขัย

Comment

ลดวัยคนฟัง แต่ลดอายุขัยลำโพงครับ ^-^

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
                          ลองโหลดไปฟังก่อนครับ ไม่มีไวรัสหรอกครับ ที่ผมบอกว่าหนักกว่า Brutal Death Metal หลายขุมเพราะจากประสบการณ์เท่าที่ผมฟัง death ส่วนใหญ่ ก็ยังหาวงที่เล่นกันหนักจริงๆไม่ได้ เวลาผมฟัง death จึงมักไปหาวงที่เล่น technical เสียมากกว่าแทนที่จะหาความหนักเป้นหลัก และ War หรือ Fast Black ก็ไม่จำเป็นต้องหนักทุกวง วงพวกนี้ก็มีแย่เหมือนกัน อาจจะต้องเป็นพวก Underground Black ครับซึ่งเพลงที่ให้ลองฟังนี้ก็จะมีปนๆกัน แต่ผมกล้าพูดว่าพวกUnderground Black โดยฉพาะ Noise Black sound หนักกว่า Death จริงๆ อยากรุ้ก็ต้องลองทดสอบกันดูว่าทำไมผมถึงบอกว่าหนักกว่าเดธ จริงๆถ้าบางทีพูดอะไรไม่ค่อยดีนัก ก็ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะสุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับความชอบของคนฟัง บางทีการพิมพ์ก็เพื่อให้กระตุ้นความอยากเท่านั้นเอง ในเพลงที่ส่งให้ฟัง มีอยู่สองเพลงที่ฟังแล้วจะรู้ว่าหนักกว่าเดธแบบเห็นๆ (ที่มี !!!) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นวงที่เล่นหนักกว่าก็ไม่จำเป็นต้องดีกว่า เพียงแต่ตอนนี้ผมมองปัจจัยในแง่ความหนักอยู่เท่านั้นเอง ยิ่งพวกวง fast black ดังๆเช่น drak funeral marduk เลิกพูดเลยครับเรื่องความหนัก ถ้ายังไงลองยกตัวอย่างวง Death ที่หนักๆมาดูครับ ผมจะได้ไปหามาฟังครับ ส่วน bestial warlust วงนี้ไม่ได้เล่นหนักหรอกครับ เพียงแต่ผมชอบ artwork ของวงนี้ แต่พูดถึงปก ผมดูแล้วก็ไม่คล้ายกับ dissection นะ ทั้งแนวการเล่นก็ยังไม่เหมือนอีก จะบอกว่าวงนี้อิงกระแส War ก็ไม่ถูกนักเพราะช่วงปี 94 กระแส war ยังไม่เปHนที่รู้จักกันเลย และวงนี้ก็มีผลงานออกมา******งจาก Blasphemy แค่ 4 ปี ซึ่งก็ไม่******งกันมาก ซึ่งจะบอกว่าเล่น War เพราะอยากดังก็ไม่ถูกนัก ถ้าบอกว่าวงสมัยนี้เกาะกระแส War เพราะอยากดัง อันนี้สิผมว่าจริง แต่อย่างไรก็ดีก็สุดแท้แต่คนชอบ ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติม คงต้องไปสอบถามกับคุณ Metal Savages ซึ่งผมว่าเค้ารู้เยอะมากๆ ดีกว่าครับ
                          ส่วน Black ในความคิดผม ผมไม่ค่อยสนใจอิมเมจนะ จะใส่สูทไม่ต้องทาหน้าขาวแต่ขอแค่เล่นออกมาดีก็พอแล้ว อิมเมจก็พอประมาณไม่ต้องถึงขั้นโหดมากแต่เล่นออกมาจริงๆไม่ดี แบบนี้แย่กว่าเยอะครับ
                          ปล. Nocturnal (Ger) อยากได้เพลงไหนครับ ลอง List รายชื่อเพลงมา เดี่ยวผมจะหามาให้ครับ
                          ออ ผมไม่ได้กลัวไวรัสหรอกครับ อยากรู้ชื่อวงแค่นั้น เน็ทผมอืดโหลดทีคิดนิดนึง

bestial warlust ผมว่ามันสื่อจริงๆเรื่อง dissection แต่ไม่ได้มาแบบถึงขั้นอิทธิพลลอกกันเดี๊ยะเหมือนเพลงไทยหรอกครับ ไอ้ชุดซ้ายสุดในลายเซ็นคุณนั่นล่ะ ที่ผมฟัง
                          ส่วนเรื่อง war ผมไม่ชอบพวกที่โปรโมตว่าตัวเองเล่น war ในช่วง war มันฮิต
                          ส่วนเรื่องเพลงหนักไม่หนักมันคงตามความชอบ ผมว่าแบล็คมันสื่อความโกลาหลได้ดีดีกว่า แล้วไม่ค่อยใส่ช่วงผ่อนกัน แนวไหนหนักกว่ากันมันหูใครหูมันอยู่แล้ว
                          ซึ่งผมไม่ชอบที่คุณพิมพ์ไว้ หนักกว่าหลายขุม เพราะมันฟังดูเหมือนไอ้เด็กแบล็คแต่ปากในโคราช คุยกันแล้วน่ารำคาญ แบล็คกุเจ๋ง แบล็คมันคือวิถีแห่งกุ แสดงไปวันๆ แต่ mayhem มาไทย ดันบอกว่า วงมันเสื่อมแล้ว ทั้งที่มันฟังทันสมัยยุคแรกไหม ซึ่งถ้าผมดูคุณผิดไปก็ขอโทษด้วยแล้วกัน ผมเกลียดไอ้เด็กบ้า war พวกนี้อ่ะครับ
                          ไอ้เรื่องแนะนำวง ผมกลัวว่าหลุดประเด็น กลายเป็นเกทับกันเลยด้วยอคติของตัวเอง ส่วนไอ้วงเสื่อมๆ เปลี่ยนไป แปลงร่างเป็นตุ๊ด มันก็มีกันทุกแนวล่ะครับ ซึ่งถ้าคนฟังเพลงมาระดับคุณ คงไม่ใช่เรื่องยากอยู่แล้วนิครับ ในการจะสรรหาวงดีๆในแต่ละแนวมาฟัง
                          เรื่องอิมเมจผมแซวครับ การที่วงนึงจะถูกยกย่องว่า cult มันไม่มีทางแค่แต่งตัวเป็นผีแพนด้าอยู่แล้ว
                          แต่ผมชอบ Tsjuder จริงๆนะ 55+

ผมเป็นพวกฟังแทรช /old school death/ brutal/ chotinune@hotmail.com มีอะไรก็คุยกันได้ผมไม่เชี่ยวสายแบล็ค แล้ว คุณ Metal Savages เดี๋ยวนี้แกทำอะไรอยู่อะครับ ไม่ได้ตามงานเขียนแกนานละ

- Nocturnal ชุด arriral of the carnivore ขอบคุณจ๊ะ

Comment

ถ้าเข้าใจกันได้ก็ดีเลยครับ จริงๆที่ผมฟังพวกเดธกับแบล๊ค ผมมีความคิดนะว่าอยากจะทำดนตรี metal ที่หนักกว่า
                            สองแนวนี้ โดยเนื้อหาที่ผมต้องการไมใช่เป็นการบูชาซาตาน แต่ออกในแง่ฝ่ายดีมากกว่า (พูดง่ายๆคือปราบพวก devil นั่นเอง แล้วตัวแทนล่ะ ถ้าสังเกตว่าผมมักใช้รูปเทพฮินดูบ่อยๆ อันนั้นก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่คาดว่าจะเอามาใช้เป็นตัวแทนครับ) จึงฟังแล้วเก็บรายละเอียดข้อดีของสองแนวนี้ เผื่อในอนาคตจะได้นำมาพัฒนาให้มันดีกว่าสองแนวนี้ เพราะดนตรีmetalในอุดมคติสำหรับผมคือต้องให้มันหนักจนฟังไม่ได้และเปี่ยมไปด้วยเทคนิคที่ยากต่อการเล่น (แล้วจะทำไปทำไม ทำไปก็ไม่มีคนฟัง ผมไม่ได้มองแง่นั้นครับ มองแค่ทำเพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเองเท่านั้น ไม่มีเหตุผลอื่นใด !!!)เพราะพูดตามตรง ผมไม่ค่อยชอบเนื้อหาเท่าไหร่นัก แต่ที่ฟังเพราะชอบในดนตรีจริงๆ ส่วน art work ผมชอบเป็นการส่วนตัวเพราะมันคือศิลปะ แต่มิได้มีความชอบถึงก้นบึ้งในจิตใจขนาดนั้น เพราะภาพจริงๆที่ผมชอบก็คือรูป avatar ผม คือ peaceful การอยู่ร่วมกันอย่างสันติไม่แบ่งแยกศาสนา จริงๆวงระดับตำนานแม้จะเปี่ยนแนวทางบ้าง แต่ผมอยากให้มองถึงผลงานอันทรงคุณค่าที่เขาได้เคยสร้างสรรเอาไว้แต่หนหลัง ซึ่งย่อมดีกว่าวงที่ประกาศว่าไม่เปลี่ยนแนวทางแต่ไม่เคยสร้างผลงานระดับตำนานสักอัลบั้ม จริงไหมครับ

เรื่อง war อันนี้แล้วแต่ความชอบจริงๆครับ ซึ่งผมเองถึงจะมีวง war มากพอสมควร แต่ก็ไม่ได้ชอบแบบเอนเอียงไปมากนัก แต่บางวงที่ฝีมือดีก็ต้องบอกว่าเล่นแบบแหวกแนวและฟังรุ็เลยว่าเป็น war ซึ่งก็คงต้องรวม bestial warlust ไปด้วย เพราะถือเป็นวงบุกเบิกในออสเตรเลียแม้ไม่ได้เล่นหนักมาก แต่มีสไตล์การเล่นที่เด่นในยุคนั้น
                            รายละเอียดเพิ่มเติมลองหาจาก metal mag เล่ม 20 ดูครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าคนฟังไม่ชอบก็อาจละเลยวงนี้ได้ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
                            วงที่ผมเอามาลงมีของ tsjuder ด้วยเพลงนึงหวงัว่าคุณจะชอบนะครับ ผมพยายามจะหาวงแปลกๆมาให้ฟังเพื่อเป็นการได้ลิ้มลองวงที่ฝีมือดีแต่ไม่ดังเพราะวงที่หาไม่ยากยังไงเดี๋ยวไปหากันได้อยู่แล้ว จะได้ช่วยเสียเงินในกระเป๋าตัวเองเพิ่มด้วยครับ ^-^ เรื่องเชี่ยวไม่เชี่ยวไม่เป้นปัญหา ขอแค่ใจรักเหมือนกันพอ ส่วน คุณ metal savages เค้างานยุ่งๆครับช่วงนี้เพราะเป็นบ.ก. metal mag ได้เกือบปีแล้ว ซึ่งผมชอบตรงคอลัมน์แผ่นไวนิลมาก
                            (แม้ที่บ้านไม่มีเครื่องเล่น แต่อนาคตอาจจะซื้อมาสักเครื่อง)
                            Nocturnal ชุด arriral of the carnivore เดี่ยวจะจัดไปให้ครับ ลองไปอ่าน review จาก metal mag เล่มล่าสุดเลยครับเพื่อกระตุ้นความกระสันต์มากขึ้น แต่ส่วนตัวผมจะชอบชุดที่ split กับ toxic holocaust มากที่สุดเพราะเอาเพลงของวงอย่าง sodom,destruction,kreator มาคัฟเวอร์แบบหนักกว่าต้นฉบับและติดกลิ่นแบล๊คฟังกี่ครั้งก็ไม่เบื่อครับ
                            ปล. ผมเคยเห้นลายเซนต์ของชมรมโคราชที่เขียน brutality is the law พอเห็นตัวหนังสือปุ๊ป
                            มันพาลให้นึกในใจว่าต้องมีคนในชมรมนี้ฟังเดธแน่ๆ แล้วก็จริงๆด้วย - 0 -
                            Attached Files

Comment

black หนักกว่า brutal dead ?

black metal จะเล่นกับอารม มากกว่าความหนักหน่วงและรุนแรงครับ
                              ส่วน brutal นี่สับกระเดื่อง รกๆรัวๆ มั่วๆไว้ก่อน

Comment

Working...
                              X