overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ไม่มีใครพูดถึง IBM เลยเหรอคับ

Poon
    Guest

Default ไม่มีใครพูดถึง IBM เลยเหรอคับ

เท่าที่ผมได้อ่านดูแล้วก็เกิดอยากได้ note book ของ IBM หรือไม่ก็ Acer แต่จะมาดูถึงปัญหาหรือข้อคิดเห็นต่างๆ ในนี้ไม่ค่อยมีคนพูดถึงซักเท่าไร ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ notebook IBM LAVENO(ถ้าจำไม่ผิดนะ) แล้วก็รุ่น Thinkpad ว่าเป็นอย่างไรบ้างน่าใช้งานมั้ย แล้วก็คุณสมบัติเด่นๆของทั้งสองรุ่นนี้
    ขอบคุณทากครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ระหว่าง Lenovo กับ Thinkpad ผมแนะนำ Thinkpad อ่ะครับ มันดูทนทานกว่าเยอะ IBMก็ดีนะ ไม่ค่อยมีปัญหา(เลยไม่ค่อยมีคยพูดถึงไง) สำหรับความเห็นผม ผมว่า หน้าตามันกล่องดำมากๆครับ ต้องดูที่Specกับปริมาณเงินในกระเป๋าอ่ะครับ ว่าอยากได้แบบไหน ถ้าอยากได้Specแรง แต่งบไม่มากนัก คงต้องตัดใจซื้อAcer ถ้ามากขึ้นมาหน่อย แต่ยังไม่ถึงขั้นThinkpad ก็เอาLenovoแต่เค้าว่ากนว่าราคาขายต่อไม่ค่อยดี ถ้าซื้อได้ ผมว่าใน3ตัวเลือกนี่ Thinkpad ดีสุดครับ

ยังไงไม่ลองดูอะไรที่มันกลางๆอย่างHP Compaq หรือ Toshibaมั่งอ่ะครับ

Poon
    Guest

รู่ที่ดูอยู่ก็คือ core duo เท่านั้นอะแต่ที่ งง มากมายคือ ตัวหนังสือที่ต่อท้ายเช่น T5500 T2030 Txxxx มันหมายถึงอะไร งบจะรอที่ ไม่เกิน32k แบบว่าอาจจะรอที่ลดหรือมีโปรโมชั่น แต่ที่น่าเสียดาย Thinkpad เกิน35kup -*-

OverclockZone Member

ผมมี NOTE BOOK ibm think pad Z61t Core2 Duo T5500 1.66GHz เป็นของใหม่มือ1แกะกล่องยังไม่ได้ใช้ ขายถูก คับ

FSB (Intel 945GM), 512MB PC2-5300 667MHz DDR2 upto 3GB, 120GB S-ATA, Display 14.1"" WXGA 1280x800, Intel GMA 950 DVMT, Audio, 56K Modem, Integrated Gigabit Ethernet, 802.11b/g Wireless, DVD-RW, Infrared Port, 3 USB 2.0, S-Video Out, Bluetooth, Built-in Camera, 3.7 Hrs Battery Life (4 Cell Lithium-Ion), WXP Pro (Vista Capable)
    ตัวนี้มีวินโดส ในตัวนะคับ

Warranty
    3 yrs, Carry in, 8am-5pm Mon-Fri (1yr for battery)

www.shop4thai.com/th/product/?pid=16861
    ขายที่
    35500 มือ 1อุปกรครบยกกล่อง

Poon
    Guest

Quote Originally Posted by ke View Post
    ผมมี NOTE BOOK ibm think pad Z61t Core2 Duo T5500 1.66GHz เป็นของใหม่มือ1แกะกล่องยังไม่ได้ใช้ ขายถูก คับ

FSB (Intel 945GM), 512MB PC2-5300 667MHz DDR2 upto 3GB, 120GB S-ATA, Display 14.1"" WXGA 1280x800, Intel GMA 950 DVMT, Audio, 56K Modem, Integrated Gigabit Ethernet, 802.11b/g Wireless, DVD-RW, Infrared Port, 3 USB 2.0, S-Video Out, Bluetooth, Built-in Camera, 3.7 Hrs Battery Life (4 Cell Lithium-Ion), WXP Pro (Vista Capable)
    ตัวนี้มีวินโดส ในตัวนะคับ

Warranty
    3 yrs, Carry in, 8am-5pm Mon-Fri (1yr for battery)

www.shop4thai.com/th/product/?pid=16861
    ขายที่
    35500 มือ 1อุปกรครบยกกล่อง

คุณเอาใจผมไปแล้ว คงต้องดูเงินในกระเป๋าก่อนแต่ผมไม่ค่อยจะเงิน

OverclockZone Member shadowmoon's Avatar

think pad ถ้างบคุณพอนะ ผมใช้มาเกือบ3ปีเข้าศูนย์ทีเดียว ที่ศูนย์เค้าบริการดี แนะนำให้เอาเครืองไปส่งเองดีกว่าฝากร้านที่ซื้อไปส่ง ศูนย์อยู่ที่อารี ซ่อมแค่วันเดียวก็ได้ของแล้ว ขอบอกว่าทนมากๆๆๆๆ ผมทำตกจากมือ เอาไปฟาดกับขอบโต๊ะ(คอนกรีต) เครื่องก็เปิดได้ปกติ ฝาเป็นรอยนิดหน่อยแต่ไม่ค่อยเห็น ที่เอาไปซ่อมเพราะ HD เสีย (ผมเปิดเครื่องวันละ12 ชม up โหลดบิทเร็วจัดเกินไป 5 55 1,000 mbps up)ไฟล์กิ๊กนึงสอง สามนาที 5 55 HD เลยพัง

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ของเทพพพพพพพพพพพ

ในตำนาน IBM Thinkpad

ย้ำ IBM Thinkpad ไม่ใช่ Lenovo Thinkpad

OverclockZone Member overchuckle's Avatar

IBM Thingpad R60 ก็น่าสนใจคับ
    C2D 1.66
    DDR2 512
    X1300
    1024x768 < จอธรรมดา
    2.6 Kg
    37000 มือ1 commart น่าจะลดกว่านี้อ่ะคับ
    หรือจะรอรุ่นใหม่ๆก็ได้คับ

แล้ว รุ่น t60 อ่ะ ดีอ่ะเปล่าครับ มันต่างกับ รุ่น R60 ตรงไหนบ้างอ่ะ spec มันพอๆกันเลย แต่ทำไม ราคามันแพงกว่าเยอะอ่ะ

Poon
    Guest

วันก่อนไปเดินดูมา
    Compaq Presario อะไรนี้แหละ C2D T5500 Ram512(+512 วันเสาร์อาทิตย์) จอ14.1 DVD multi นอกนั้นก็เหมือนๆคอมตัวอื่น เดี๋ยวจะเอาลิ๊งมาให้ดูว่าหน่าตาเป็นแบบไหน แต่ราคานี้ ยั่วยวนจริงๆ 33000 รูปอาจจะไม่คล้ายแต่ spec โดยรวม
    http://www.9final.com/computer/compa...mb-p-4371.html

ที่อยากได้ก็มีนี้แหละกับ IBM thinkpad ที่ CPU C2D T5500 แต่ ram 512

OverclockZone Member top41's Avatar

ผมไม่ชอบ ณฺ? 8iy[
    gonjv'0kd,yow,jgmj --*----------

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

laptop กลาบเป็นสมุดโน๊ตซะงั้น
    ---------------
    note book=สมุดจดบันทึก

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

ผมก้ออยากได้แต่ตังไม่พอ

OverclockZone Member Nutt_resived's Avatar

ใช้อยู่อ่ะครับ สามปีแล้ว เข้าศูนย์ไปทีเดียว พัดลมซิงค์เสีย ไม่เคยรวนเลยครับ เสถียรมากๆ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

IBM ขายลิขสิทธิ์ ให้ Lennovo แล้วจ้าดังนั้น ถ้าจะหา IBM Thinkpad ตอนนี้ล่ะก็ ยากสุดๆๆ หรืออาจจะหาไม่ได้อีกแล้ว

กล่องดำ
    Guest

ผมใช้ lenovo thinkpad r60อยู่ ตอนแรกไปเจอ เห็นราคามันถูกมากๆๆ32000รวมvat ไม่แน่ใจว่าของจะดีรึเปล่า แต่ก็ลองดูเพราะเชื่อใจThinkpadอยู่ลึกๆ(แม้จะเป็นของจีนไปแล้ว)แถมประกัน3ปีก็เลยลองเสี่ยงดู ตอนนี้ใช้มา5เดือนแล้ว โหลดบิตกะทำ VM เปิดเครื่องทั้งวันในห้องไม่แอร์ ตอนนี้ยังไม่พบปัญหา เครื่องนิ่งดีไม่ร้อนมาก เสียงพัดลมก็เบาดี ยอมรับจิงๆว่ามีริ้วรอยยากมากผมไม่ค่อยถนอมเครื่องเท่าไหร่ด้วย รูปทรงดูโบราณก็จริงแต่เคยเอาไปที่ทำงานสาวๆ(ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม)มาเห็นเข้าแซวกัน ใช้IBMเหรอ ไฮโซจังนะถามราคากันใหญ่เราก็โม้ไปเป็นครึ่งแสน(555+) แต่ข้อเสียของรุ่นนี้ที่เจอก็น่าจะเป็น DVD-ROMเสียงดังมากไป แล้วจอไม่ใช่กระจกไม่ค่อยสดใสเท่าไหร่ แต่ก็ถือว่าokแล้วหล่ะในราคาระดับนี้

ปล.ถ้าใครจะลงOSXผมขอแนะนำตัวนี้เลยเพราะเสปกใกล้เคียงimacมากๆผมใช้อยู่เจอบั๊กจุดเดียวคือพอเข้าsleepโหมดแล้วมันจะค้างไปเลยใครแก้ได้บอกด้วยนะครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar

Quote Originally Posted by กล่องดำ View Post
    ผมใช้ lenovo thinkpad r60อยู่ ตอนแรกไปเจอ เห็นราคามันถูกมากๆๆ32000รวมvat ไม่แน่ใจว่าของจะดีรึเปล่า แต่ก็ลองดูเพราะเชื่อใจThinkpadอยู่ลึกๆ(แม้จะเป็นของจีนไปแล้ว)แถมประกัน3ปีก็เลยลองเสี่ยงดู ตอนนี้ใช้มา5เดือนแล้ว โหลดบิตกะทำ VM เปิดเครื่องทั้งวันในห้องไม่แอร์ ตอนนี้ยังไม่พบปัญหา เครื่องนิ่งดีไม่ร้อนมาก เสียงพัดลมก็เบาดี ยอมรับจิงๆว่ามีริ้วรอยยากมากผมไม่ค่อยถนอมเครื่องเท่าไหร่ด้วย รูปทรงดูโบราณก็จริงแต่เคยเอาไปที่ทำงานสาวๆ(ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม)มาเห็นเข้าแซวกัน ใช้IBMเหรอ ไฮโซจังนะถามราคากันใหญ่เราก็โม้ไปเป็นครึ่งแสน(555+) แต่ข้อเสียของรุ่นนี้ที่เจอก็น่าจะเป็น DVD-ROMเสียงดังมากไป แล้วจอไม่ใช่กระจกไม่ค่อยสดใสเท่าไหร่ แต่ก็ถือว่าokแล้วหล่ะในราคาระดับนี้

ปล.ถ้าใครจะลงOSXผมขอแนะนำตัวนี้เลยเพราะเสปกใกล้เคียงimacมากๆผมใช้อยู่เจอบั๊กจุดเดียวคือพอเข้าsleepโหมดแล้วมันจะค้างไปเลยใครแก้ได้บอกด้วยนะครับ
    ของดีในตำนาน ก็ยังเป้นของดีวันยังค่ำ IBM thinkpad

Poon
    Guest

-*- เป็นตำนานไปแล้วเหรอ
    IBM Think pad จะยังหาซื้อได้มั้ยเนี้ย งานคอมมาท ที่จะถึงนี้จะไปดู

เจ๊งโคตร เลยเห็นด้วยครับ

ปล.
    T60 จะต่างกับ R60
    ตรงที่ บอดี้เป็น แม๊กนีเซียมอัลลอย คราบบบ น้ำหนักจะเบากว่า แล้วก็ มีFinger Print เข้ามาด้วย

T เป็นรุ่นเทพ ส่วน R เป้นรุ่นถูก

ของผม T43 อดีตเทพ *-*

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks