Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 @ 4.5Ghz + True Black ของผมร้อนไปป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

--

แล้วที่มันร้อนอย่างงี้ เป็นเพราะ ซิลิโคนที่แถมไม่ดี หรือว่า ผม Lapping ซิ้ง กับ CPU ไม่ดี อ่ะครับ ?

ผมลองถอดมาทาซิลิโคนใหม่ ตั้ง 5 ครั้งแล้ว ก็ยังร้อนเหมือนเดิม

ผมก็นึกว่า Lapping ไม่เรียบ แล้วผมก็ลอง Lapping ไปอีก มันก็ยังร้อนเท่าเดิมเลยครับ

แต่ตอนนี้ยังไม่มี MX-2 เลยไม่ได้ลอง

--

Comment

--
      --
      --

ทำทุกวิถีทาง แต่ก็ร้อนเท่าเดิม ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะซิลิโคน CF2 ละ (ซิ้งดีของแถมห่วย)

--
      --
      --

Comment

Originally posted by kaho19 View Post
        --

แล้วที่มันร้อนอย่างงี้ เป็นเพราะ ซิลิโคนที่แถมไม่ดี หรือว่า ผม Lapping ซิ้ง กับ CPU ไม่ดี อ่ะครับ ?

ผมลองถอดมาทาซิลิโคนใหม่ ตั้ง 5 ครั้งแล้ว ก็ยังร้อนเหมือนเดิม

ผมก็นึกว่า Lapping ไม่เรียบ แล้วผมก็ลอง Lapping ไปอีก มันก็ยังร้อนเท่าเดิมเลยครับ

แต่ตอนนี้ยังไม่มี MX-2 เลยไม่ได้ลอง

--
        ซิ้งค์ ไป Lapping มันทำไมงับ เค้าออกแบบเน้นตรงหน้าสัมผัสอยู่แล้ว
        ลองหา เวอร์เนีย ถ้าไม่มีก้อเอาฟุตเหล็กใหม่ๆหน่อย เอาสันมาทาบกระดอง cpu ทาบซิงค์ตรงที่ lap ดูงับ ถ้าเห็นแสงลอดผ่านมาเกินงามก้อนั้นแหละคำตอบ ว่าทำไมร้อนจัง

วิธีแก้ก้อแลปซ้ำไปอีก ไม่งั้นก้อลงซิลิโคลนหนาๆไปเลย

Comment

Ultra120ex + CM120mm 90CFM*2 + ซิลิโคนTtขาวๆ ที่แถมมากับซิ้งค์ ไม่ได้ทำ labping ห้องพัดลมชายทะเลภาคตะวันออก ที่ร้อนตับแลบ

Comment

ลอง burn ทิ้งไว้ ซัก 2-3 ชม ดูสิครับ ดูครามร้อนสะสมด้วยว่า sink เอาอยู่หรือเปล่า

Comment

เอิ๊กซ์~~~~~~~~ เจียดเงินอีกสามร้อยกว่าบาท ลองซิลิโคลนใหม่ดูครับ

อ่อ cpu กับ trueblack ของผม ก่อน lap นี่มีช่องว่าง***งกันพอควรเลย (cpu ผมlap แต่ trueblack ยังไม่lap) พอผ่านการlapแล้ว เรียบ สนิท ไม่มีแสงผ่าน แถมมีดูดๆกันด้วย อุๆ

ปล.เจอe8400 e0 ใกล้เคียง C0 ผมแระ ตอนนี้ของผม 555*8 ไฟ1.55 โอ่ว ร้อนได้ใจ อุๆ

Comment

Originally posted by shady View Post
                เอิ๊กซ์~~~~~~~~ เจียดเงินอีกสามร้อยกว่าบาท ลองซิลิโคลนใหม่ดูครับ

อ่อ cpu กับ trueblack ของผม ก่อน lap นี่มีช่องว่าง******งกันพอควรเลย (cpu ผมlap แต่ trueblack ยังไม่lap) พอผ่านการlapแล้ว เรียบ สนิท ไม่มีแสงผ่าน แถมมีดูดๆกันด้วย อุๆ

ปล.เจอe8400 e0 ใกล้เคียง C0 ผมแระ ตอนนี้ของผม 555*8 ไฟ1.55 โอ่ว ร้อนได้ใจ อุๆ
                เหมือนกันยังไง ผมว่ามันต่างกันที่ความนิ่งอ่ะนะ ลอง Othos สัก1ชมให้ดูหน่อยสิ ไม่ต้องถึง10ชมแบบผมหรอกครับ

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                  ซิ้งค์ ไป Lapping มันทำไมงับ เค้าออกแบบเน้นตรงหน้าสัมผัสอยู่แล้ว
                  ลองหา เวอร์เนีย ถ้าไม่มีก้อเอาฟุตเหล็กใหม่ๆหน่อย เอาสันมาทาบกระดอง cpu ทาบซิงค์ตรงที่ lap ดูงับ ถ้าเห็นแสงลอดผ่านมาเกินงามก้อนั้นแหละคำตอบ ว่าทำไมร้อนจัง

วิธีแก้ก้อแลปซ้ำไปอีก ไม่งั้นก้อลงซิลิโคลนหนาๆไปเลย

เรียบสนิทเลยครับ ซิลิโคนก็ทาทั่วแล้ว แต่ก็ยังร้อนเท่าเดิม

Comment

Originally posted by kaho19 View Post
                    เรียบสนิทเลยครับ ซิลิโคนก็ทาทั่วแล้ว แต่ก็ยังร้อนเท่าเดิม
                    VID CPU คุณอาจจะต่ำก็ได้ ลองเอาโปรแกรมพวกนี้ไปดูว่ามี VID เท่าไหร่ เพราะ VID ยิ่งต่ำ มันยิ่งร้อน

Comment

ช่วงนี่ mx-2 หมดแย่เลย

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                        VID CPU คุณอาจจะต่ำก็ได้ ลองเอาโปรแกรมพวกนี้ไปดูว่ามี VID เท่าไหร่ เพราะ VID ยิ่งต่ำ มันยิ่งร้อน
                        กำ แล้วตกลง VID นี่ต่ำหรือสูงดีกว่ากันครับ
                        เห็นพวก VID ต่ำๆ เวลาลากใช้ไฟนิดเดียวเองง่ะ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                          กำ แล้วตกลง VID นี่ต่ำหรือสูงดีกว่ากันครับ
                          เห็นพวก VID ต่ำๆ เวลาลากใช้ไฟนิดเดียวเองง่ะ
                          ที่เขาลากไฟนิดเดียวเพราะ VID เขาต่ำไง เปิดมา1.125v แบบนี้ ลากไป4.5 Orthos อาจจะใช้ไฟแค่1.4vกว่าๆ

แต่ลองเอา 1.45 ลบด้วย VID 1.125 = 0.325v นั่นคือไฟที่จ่ายเกินไป

แล้วลองมาดูตัวที่มี VID สูงๆ 1.25v กันบ้าง ลากไป4.5เท่ากันใช้ไฟ1.56

ก็เอา 1.56 ลบด้วย VID 1.25 = 0.31v นั่นก็คือไฟที่จ่ายเกินไป สรุปแล้วมันก็พอๆกันมั้ย ?

Comment

จดๆ

Comment

นี้อ่าครับ แล้วมันไงบ้าง ถ้าลาก 4.5 จะสมควรใช้ไฟเ่ท่าไรครับ แล้วมันจะร้อนไปไหมครับ

Comment

ต้องหาจุดที่นิ่งเองแล้วล่ะครับ เพราะปกติ VID มันอยู่ที่ 1.25v

ของคุณมี VID ที่ต่ำกว่าแน่นอน จึงร้อนกว่าปกติ ต้องนั่งไล่ไฟแล้วลองเทสเองครับ

Comment

Working...
                                X