overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: อยากจะเปลี่ยนไป AMD ครับ แต่วันนี้ไปลอง Intel มาเลยจะมาถามว่า AMD มีแบบนี้อะป่าวคับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

Default อยากจะเปลี่ยนไป AMD ครับ แต่วันนี้ไปลอง Intel มาเลยจะมาถามว่า AMD มีแบบนี้อะป่าวคับ

ก่อนอื่นก็ตองบอกว่า ไม่ได้จะมาตั้งล่อเป้าอะไรไร้สาระนะครับ คือแบบว่าผมจะย้ายมา AMD ละครับ เนื่องจากต้านทานกระแส 7750BE ไว้ไม่ไหวแล้วครับ อิๆ แต่บังเอิญว่าพอดีวันนี้ได้ไป format คอมให้แฟนครับ Sheแกใช้ Intel E6750 ครับ ผมเลือกให้เอง เค้าเอาไว้แปลงไฟล์ ซีรีย์เกาหลีลงโทรศัพท์ ฮ่าๆๆ ทีนี้ผมก็ลองเปิดหนัง Hidef ดูครับ ปรากฏว่า อึ้งครับ!!!

ไม่ได้ใช้ code ช่วยอะไรเลย การ์ดจอก็ 8500GT 1 GB. ครับ แถมเปิดจาก KMplayer ด้วยครับ ไม่ใช่ Klite เปิดไฟล์ 1080P ครับ ผมอึ้งตรงที่ว่า มันไม่กระตุกอะไรเลยครับ ลื่นมากๆ เหมือนดูหนังจาก CD ธรรมดาเลยครับ นี่ขนาดไม่ได้ใช้ code อะไรช่วย ก็ลื่นแล้ว ถ้ามี codeมาอีกคงจะสบายเลยมั๊ย ส่วนเครื่องผมก็นะ ตามลายเซ็นต์ครับ ขนาดใช้ทั้งcode AVIVO จาก ATI หรือแม้แต่ CoreAVC มันก็ยังกระตุกจนแทบจะดูไม่ได้แน่ะคับ แต่ก็เข้าใจนะว่าของผมมันหัวเดียว ก็ต้องทำใจเป็นธรรมดาคับ แต่ทีนี้ผมตั้งเป้าหมายไว้แล้วว่าจะใช้สเปคตามนี้ครับ
    AMD 7750BE
    Mainboard ECS 780m-a ultra
    ATI His4670 IceqTurbo
    ram geil 1GB.x2
    ครับ มันจะดูหนัง Hidef ได้มั๊ยอะคับ ยังไงช่วยแนะนำสเปคให้ด้วยนะคร้าบ อิๆ

ก็เลยอยากจะทราบว่า AMD นั้นมีตัวไหนที่จะเล่นหนัง Hidef โดยไม่ใช้ code เหมือนกับ E6750 มั๊ยอะคับ

ขอย้ำจริงๆนะครับว่าผมไม่ได้ล่อเป้าจริงๆ คือแบบว่าสงสัยแล้วใจผมก็จะมาเล่น AMD จริงๆ แต่แบบว่าเจอแบบนี้มาแล้วมันก็อดสงสัยไม่ได้อะคับ

ขอบคุณมากนะคร้าบ

OverclockZone Member เปรียญธรรม๓ประโยค's Avatar

Talking

ผมใช้ x2 3600+ 90nm ลากไปที่ 2.6GHz ก็ใช้เจ้า KMplayer นั่นแหละครับเปิด แถมออนบอร์ด HD3200 (GIGABYTE 780G) ยังลื่นเลย
    ฉะนั้น ไม่ต้องพะวงกับ 7750 ซึ่งผมกำลังอยากเปลี่ยนเหมือนกัน

OverclockZone Member papaa_'s Avatar
    Yala-Songkhla-Mounglung 08-9870-0047

ดันไป

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

Quote Originally Posted by เปรียญธรรม๓ประโยค View Post
    ผมใช้ x2 3600+ 90nm ลากไปที่ 2.6GHz ก็ใช้เจ้า KMplayer นั่นแหละครับเปิด แถมออนบอร์ด HD3200 (GIGABYTE 780G) ยังลื่นเลย
    ฉะนั้น ไม่ต้องพะวงกับ 7750 ซึ่งผมกำลังอยากเปลี่ยนเหมือนกัน
    ว๊าว จิงหรอ คับ ดีจังๆ

รอๆๆ รอ บอร์ดวางขายอย่างเป็นทางการคับ

แล้วมีใครใช้ตัวไหนดู Hidef อีกมั๊ยครับ แบบไม่ใช้ code นะคับ

OverclockZone Member เปรียญธรรม๓ประโยค's Avatar

Smile

ปล. CPU ของผมใช้เวลาดูหนัง HD 1080P ดูได้ แต่ถ้าเลื่อนฉาก ก็เป็นเรื่องนะครับ (รอ...ราว 5-10 วิ)
    รุ่น x2 4xxx ขึ้นไปผมว่าดูได้สบาย ตามที่เขาแนะนำพอดี

OverclockZone Member jinntake2's Avatar

4600+ กับ 9500gt ของผมก็ดูได้ดีไม่ปัญหา

คิดว่าของท่านก้คงเหลือๆแหละครับ

OverclockZone Member pann's Avatar

4600+ ออนบอร์ด Asrock NF7G-HDready

ไม่มีปัญหา หนวดเป็นหนวด เคราเป็นเครา

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

หนัง Hidef มันขึ้นกับสามปัจจัยครับ

1.cpu ควรจะเป็น dual core ขึ้นไป
    2.vga ควรจะรองรับการถอดรหัสระดับ hardware
    3.codec ดีๆที่เหมาะสม

โดยที่ หาก vga รุ่นใหม่ๆ มีความสามารถในการถอดรหัสระดับ hw ก็จะช่วยแบ่งเบาภาระจาก cpu ได้
    ส่วนมากถ้าแยกค่ายแดงเขียว ก็จะเป็นระดับ GF8000 กับ HD3000 ขึ้นไป ที่จะรองรับ feature นี้

ทีนี้มาดูที่ สเปคของแฟนท่าน E6750 + GF8500 ซึ่งแน่นอนว่า มีคุณสมบัติในการจัดการไฟล์ HD ได้อย่างสมบูรณ์โดยไม่ต้องการ codec ช่วยแต่อย่างใด เพราะ GF8500 ทำหน้าที่เป็นตัวถอดรหัส hw แทน codec ได้แล้ว

แต่ถ้าท่านมาเล่น amd ท่านอาจจะไม่จำเป็นต้องซื้อการ์ดจอเพิ่มเลยด้วยซ้ำ เนื่องจากชิพเซทของ M/B AMD ในปัจจุบัน ถ้าเป็นรุ่นกลางๆขึ้นไปไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นสูง ก็ได้รวมเอา การ์ดจอ onboard ที่มีความสามารถในการถอดรหัสมาด้วยในระดับนึงแล้ว เมื่อรวมกับ codec ดีๆที่เหมาะสม ก็จะทำให้การแสดงผลออกมาราบลื่นเช่นเดียวกัน

ยกตัวอย่างเช่น X2 4000+ กับ M/B ECS Black โดยไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอต่อแยก เพียงแค่ออนบอร์ด HD3200 + AVIVO ก็สามารถเล่นไฟล์หนัง HD 1080p ที่ความละเอียดระดับ full HD ได้ราบลื่น สวยงามแล้วครับ

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

สบายครับ มองข้ามช็อตเรื่องดูหนังไปได้เลย แล้วมาลากโชว์เพื่อนๆ ดีกว่า

OverclockZone Member Khow's Avatar

ผมว่าก่อนอื่นศึกษาวิธีการ config program ดีกว่าครับ เหมือนแก้ปัญหาไม่ตรงจุดนะ

OverclockZone Member pab6533's Avatar

5200+ ของผม ไม่ต้องใช้ code ก็เปิดดูได้ปรกติครับ ลื่นแพรด ใช้code ดู ก็เท่าๆกันปรกติ 1080p น่ัะครับ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

4800+ กับ Gigabyte MA78GM-DS2H >> onbord HD3200 ก็ลื่นดีนะคับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ถ้า cpu 2หัวขึ้นก็น่าจะใหวหนดแระครับ ไม่ว่าจะ intel หรือ amd

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar
    ถิ่นทองกวาว ราตรีอ่างแก้ว

แปลกไหมล่ะ สงสัยเหมือนกันว่าเวลาเปิดหนัง Hi-def ทำไม X2 7750BE+HD4850 ค่า %การทำงานของ Cpu
    น๊อยน้อย แต่ก็ไม่กระตุกนะ แปลกจริงๆ ใครช่วยอธิบายหน่อยซิครับ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

Quote Originally Posted by T-lymphocyte View Post
    แปลกไหมล่ะ สงสัยเหมือนกันว่าเวลาเปิดหนัง Hi-def ทำไม X2 7750BE+HD4850 ค่า %การทำงานของ Cpu
    น๊อยน้อย แต่ก็ไม่กระตุกนะ แปลกจริงๆ ใครช่วยอธิบายหน่อยซิครับ
    ไม่แปลกครับ เพราะลองไปดูที่ค่าการทำงานของ GPU (การ์ดจอ) แทนสิ

พูดง่ายๆก็คือ การ์ดจอทำงานประมวลผลแทน cpu ครับ

OverclockZone Member T-lymphocyte's Avatar
    ถิ่นทองกวาว ราตรีอ่างแก้ว

ออ.................จริงซินะ ภาพออกมาเนียนจริงๆ เปิด ATi avivo ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member tanapon000's Avatar

แจ่ม ๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by pann View Post
    4600+ ออนบอร์ด Asrock NF7G-HDready

ไม่มีปัญหา หนวดเป็นหนวด เคราเป็นเครา

ชัดแจ๋ว จริงๆครับแจ่มดี

OverclockZone Member redondo16's Avatar

LE1200 @2.4Ghz + 740G ก็ดู720pได้สบายๆนะครับ ยังไม่เคยลอง1080p

OverclockZone Member

ของผม 5000+ กับการ์ดจอออนบอร์ด HD3200 ใช้ K-lite สบายๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks